Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN cho người về hưu

• Thread starter tubich
  • Ngày gửi
T

tubich

Guest
19/3/08
4
0
0
Ha noi
Nếu bạn nào biết, giúp minh tính thuế TNCN cho trường hợp sau: Cơ quan minh có 2 người về huu vào tháng 3 năm 2008 nay. Trước khi về hưu thì theo chế độ của cty sẽ được thêm 1 số tiền khá lớn (1 tháng tiền lương và mỗi năm làm việc đựoc 0.5 tháng nữa) khoảng 100tr. Số tiền trên tính thuế TNCN như thế nào, có cộng vào 3 tháng lương rồi chia đều cho 3 tháng đó và tính thuế như bình thường ko? Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo mình biết thì trợ cấp thôi việc theo quy định (1 năm = 0,5 tháng lương) không phải là thu nhập chịu thuế (theo điểm 4.6 phần I thông tư 81 /2004/TT-BTC ngày 13/8/2004). Cho nên bạn trừ khoản đó ra trước khi quyết toán nhé.
Bạn nên thao khảo thông tư trên để hiểu hơn về thuế TNCN nhé. Nó chỉ còn hiệu lực trong năm nay thôi vì 2009 thực hiện theo luật thuế TNCN rồi.
Good luck!

T

tubich

Guest
19/3/08
4
0
0
Ha noi
Cám ơn bạn, hôm nay mình mới đọc tin. Đúng là trợ cấp thôi việc thì không phải tính thuế nhưng là khi mất việc cơ, còn đây là về hưu, bạn ạ, coi như 1 khoản được thêm. Theo mình thì vẫn phải tính thuế thôi.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Theo Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ 1/1/2007 thì tiền trợ cấp cho những người nghỉ hưu không phải tính thuế thu nhập cá nhân, tiền lương hưu cũng không thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.