Giúp mình với:"tiền gửi ngân hàng-112"

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi một chút và giúp mình với : :food-smil
Tháng 5,cty mình mở chi ký qũy tiền VN và ngoại tệ tại tài khoản ngân hàng:
NỢ TK 112.1 :1.024.500
NỢ TK: 112.2 : 1.575.500 ( tương đương 100 USD)
CÓ TK 111 : 2.600.000
Mình khỏi mở tk111 chi tiết như TK 111.1 hay TK 111.2 được không các bạn, vì Cty mình nhỏ nên cũng không có tiền mặt là ngoại tệ.
Vậy còn khoản tiền ngoại tệ 100USD này????thì mình phải hạch toán vào đâu để có thể theo dõi khoản tiền ngoại tệ gửi vào ngân hàng này theo hạch toán kế toán.Nhưng theo mình biết thì theo nguyên tắc hạch toán nghiệp vụ kế toán đều phải quy đổi ra đồng Việt Nam.Nên mình không hiểu chỗ này cho lắm???Ôi đúng là kế toán rắc rối thật. :wall:
Còn hàng tháng tiền lãi ngân hàng ,thì mình hạch toán như vậy không biết đúng không: :eek:know:
NỢ TK 112.1: 2.100 (đối với TK tiền gửi là Việt Nam đồng)
CÓ TK 515: 2.100
Còn tiền lãi từ ngoại tệ từ 100 USD (TK ngoại tệ), thì mình ko biết hạch toán ra sao, và vào tài khoản nào ,vì tiền lãi USD này rất thấp và ngân hàng lại tính bằng xu????????.
Các bạn giúp mình với nhé! Mình cũng đang cần rất gấp thông tin này lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Theo CNN học thì thế này:
1. Không có tiền mặt ngoại tệ thì khỏi cần chi tiết 1112 làm gì.
2. Khoản ngoại tệ được theo dõi bằng cách ghi đơn Nợ, Có tài khoản 007 theo nguyên tệ.
3. Làm sao biết được con số chính xác hay không nếu như không biết lãi suất sao?
Nhưng nếu lãi thu được không nhận về mà cứ gửi NH thì vậy chắc là đúng.
4. Tiền lãi dĩ nhiên tính bằng tiền Việt. Cho dù bạn tính lãi trong tháng là 0,1 USD chẳng hạn, vẫn phải quy đổi thành xxx VNĐ.
Còn một vấn đề nữa là điều chỉnh cuối kỳ (nếu tỷ giá ngoại tệ có thay đổi)
Hic, lâu không chạm tới quên hết tiêu rồi!

Y

yennhime

Guest
Bạn phải mở một tk ngoại tệ gửi ngân hàng 1122 tất nhiên bạn phải hạch toán bằng tiền Việt rổi nhưng bạn vẫn phải theo dõi chi tiết bằng nguyên tệ (sổ tiền mặt) và hàng tháng bạn phải đánh giá lại TK này theo tỉ giá liên ngân hàng ngày cuối tháng. Chênh lệch tỉ giá ghi:
Nợ: 1122 Co: 515 (lãi do chênh lệch tỉ giá chưa thực hiện) nếu tỉ giá tăng
hoặc ghi Nợ: 635 (lỗ do chênh lệch tỉ giá chưa thực hiện) nếu tỉ giá giảm

Tiền lãi ngân hàng bạn phải ghi vào 7111 tiền lãi thu được vì đây là thu từ hoạt động tài chính. Cả lãi của TK tiền USD và VND đều ghi như vậy

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Tiền ngân hàng

Bạn mở TK ngân hàng gồm 2 loại, tiền ngoại tệ và tiền việt, hạch toán theo đúng sổ phụ ngân hàng hàng tháng. Số tiền 100 USD mà bạn có nó sẽ được trích từ TK NH tiền Việt chuyển sang mua USD (ghi giảm tiền Việt) đúng không.
yennhime nói:
Tiền lãi ngân hàng bạn phải ghi vào 7111 tiền lãi thu được vì đây là thu từ hoạt động tài chính. Cả lãi của TK tiền USD và VND đều ghi như vậy
Xem lại chỗ này nhé, lãi NH đâu có hạch toán vào 711.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Tội nghiệp bạn CNN quá chời. Mình phụ thêm ý kiến nha.
-Khoản tiền ngoại tệ sau khi quy đổi sang tiền Việt thì hạch toán tương tự như tiền Việt nhưng sử dụng TK dành cho ngoại tệ như 1122 (TGNH), ...
-Tiền lãi ngoại tệ sau khi quy đổi hạch toán như bạn là đúng:
>Lãi tiền Việt: Nợ 1121 Có 5151
>Lãi NT: Nợ 1122 Có 5151
-Nhớ mở sổ theo dõi TGNH = USD nhé.

Thân chào. :atom:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA