Mỗi tuần một chuyên đề

Tình huống kiểm toán

• Thread starter spvqn
  • Ngày gửi
S

spvqn

Guest
9/3/08
1
0
0
36
TPHCM
Mọi người cho mình tham khảo ý kiến về trường hợp này với nha:
1/ Khi tiến hành kiểm toán, Kiệt phát hiện công ty Bình Minh đã khai thiếu một hóa đơn bán hàng với số tiền khá lớn trên sổ sách kế toán và cả trên tờ khai thuế. Kiệt đề nghị đơn vị điều chỉnh nhưng đơn vị từ chối. Vì vậy Kiệt đã thông báo hành vi này cho các cơ quan chức năng
2/ Giám đốc công ty PLC đã đề nghị KTV Lâm tham gia vào cuộc họp bổ nhiệm KTV Trong ban giám đốc tại Đại hội cổ đông. Giám đốc đề nghị phí kiểm toán không nên vượt quá 150 triệu
Trong 2 trường hợp trên, kiểm toán viên liệu có vi phạm đạo đức nghề nghiệp hay không thể xác định được theo quy định của IFAC và của Việt Nam

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
Trường hợp 1:
Kiệt phải kiểm tra chi tiết và nghe họ giải trình lý do để lại mà chưa hạch toán doanh thu sau đó mới đưa ra ý kiến được chứ
Trường hợp 2:
Kiệt tham gia vào cuộc họp Ban giám đốc tại đại hội cổ đông nếu được phép tham gia thi đâu có vi phạm vào đạo đức nghề nghiệp đâu bạn.
Các nguyên tắc đạo đức nghề nghiệp KTV phải tuân thủ bao gồm:
1. Độc lập
2. Chính trực
3. Khách quan
4. Năng lực chuyên môn và tính thận trọng
5. Tính bí mật
6. Tư cách nghề nghiệp
7. Tuân thủ chuẩn mực chuyên môn
chi tiết bạn tham khảo trong "chuẩn mực số 200: Mục tiêu và nguyên tắc cơ bản chi phối kiểm toán BCTC" nhé!

D

doramon ae

Guest
11/12/06
4
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút về quy trình kiểm toán dự phòng nợ phải thu khó đòi và dự phòng giảm giá hàng tồn kho được không ạ vì em đang làm đề tài liên quan đến vấn đề này?
Về thực hiện kiểm tra chi tiết thì em đã làm xong rồi nhưng em vẫn chưa thiết kế được thủ tục phân tích trong giai đoạn thực hiện kiểm toán(thủ tục phân tích trong thử nghiệm cơ bản). Nếu theo sách thì trong giai đoạn này phải xây dựng mô hình ước tính nhưng em không biết dự phòng thì xây dựng mô hình như thế nào, với các biến gì, và trong thực tế có xây dựng mô hình không hay thực hiện kiểm tra chi tiết luôn. Trong giai đoạn lập kế hoạch em đã thực hiện thủ tục phân tích tỷ suất, xu hướng rồi, so sánh sự biến động qua các năm rồi.
Anh chị giúp em nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA