Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN cho CN

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Cty mình thi công về điện CN_DD, lương công nhân thời vụ mỗi tháng khoảng 1.5tr -> 2.5tr. Hiện cty mình có một công trình ở Campuchia, cty đã ký hợp đồng thời vụ (2 tháng) với 10 công nhân mới để qua Campuchia làm, vì đi xa nên sếp đã tăng phụ cấp thêm. Hiện lương mỗi người đã tăng lên đến 5.2tr/tháng (tính cả ngày chủ nhật). Vậy cho mình hỏi 10 công nhân này có chịu thuế TNCN không.
Các bạn thông cảm, mình không rành về thuế TNCN cho lắm. ^_^
Thanks!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Cty mình thi công về điện CN_DD, lương công nhân thời vụ mỗi tháng khoảng 1.5tr -> 2.5tr. Hiện cty mình có một công trình ở Campuchia, cty đã ký hợp đồng thời vụ (2 tháng) với 10 công nhân mới để qua Campuchia làm, vì đi xa nên sếp đã tăng phụ cấp thêm. Hiện lương mỗi người đã tăng lên đến 5.2tr/tháng (tính cả ngày chủ nhật). Vậy cho mình hỏi 10 công nhân này có chịu thuế TNCN không.
Thanks!!!

Tổng thu nhập họ được 5,2 triệu khác với lương đc 5,2 tr bạn ạ! Bạn xem xét kỹ là lương bao nhiêu, phụ cấp luơng là bao nhiêu, phụ cấp ctác là bao nhiêu?. Tuy nhiên tiền lương tính thuế ko bao gồm tiền lương làm thêm giờ nên bạn cần tách chi tiết các khoản tiền lương ra để tính ra mức tính thuế!

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Cụ thể tiền lương là 90.000d/ngày, phụ cấp công trình là 85.000d/ngày.
Công trình sắp quyết toán rồi, mình đang lo không biết có tính thuế TNCN không.
Thanks!!!

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Thanks!!!

Bạn xem Thông tư 81/2004/TT-BTC về thuế TNCN. Một số khoản thu nhập không chịu thuế: phụ cấp... (I.4) để xác định chính xác thu nhập chịu thuế.
Tiền luơng làm thêm giờ là một khoản thu nhập thường xuyên chịu thuế TNCN (I.2.1.1)
Bong05 xem lại nhé.

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Lương của 10 CN này chỉ PS có 2 tháng là trên 5tr (khoảng 5,2tr), qua 2 tháng sau sẽ về lại như ban đầu là 1,5tr -> 2tr. Vì theo mình nghĩ thì TNCN trên lương mỗi người là bình quân năm cộng lại chia 12 tháng, nếu trên 60tr thì mới đóng thuế đối với thu nhập không cố định trên 5tr. Mình nghĩ vậy nên cho rằng 10 người này không phải đóng thuế.
Các bạn giúp mình với nhé!

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Các bạn đâu rồi, góp ý cho mình với.

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Nếu chắc chắn thu nhập năm <60 triệu thì bạn ko cần tạm thu thuế TNCN.

B

banmai

Guest
18/11/05
24
0
1
HaNoi
Nếu đã trừ các khoản phụ cấp không chịu thuế TNCN ( trong TT81) , TN khoảng trên 60tr /năm thì theo mình bạn phải khấu trừ thu nhập của họ đấy!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thanks!!!

Bạn yên tâm đi, các CN này làm việc ở CPC thì áp dụng biểu thuế cho người VN làm việc ở nước ngoài với mức khởi điểm là 8 triệu. Với mức thu nhập là 5,2 triệu thì chưa phải đóng thuế.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nếu chắc chắn thu nhập năm <60 triệu thì bạn ko cần tạm thu thuế TNCN.

Bạn nói thế chưa đúng. Khi thu nhập hàng tháng vượt qua mức khởi điểm tính thuế thì phải kê khai tạm nộp, cuối năm quyết toán sau.