Đua vào tài sản được không

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Anh chị giúp em mới em không biết phải làm sao bây giờ: cty em đang xây nhà nghỉ cho khách du lịch thuê trong lúc đang xây dưng phải mua săm rất nhiều thứ như: (dây điện , bóng đèn , vật trang trí ) giá trị của nhưng thứ đó cũng không nhiều lăm khoảng 1 đến 2 triệu thôi vậy em nên đưa những thứ đó vào TK nào cho hợp lý:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Hi! đó cũng là nguyên vật liệu làm lên tài sản đó. vậy thì bạn phải tập hợp chi phí để sau này đưa vào giá trị tài sản cố định bạn ah. nhớ là có hoá đơn chứng từ đầy đủ nhé

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Anh chị giúp em mới em không biết phải làm sao bây giờ: cty em đang xây nhà nghỉ cho khách du lịch thuê trong lúc đang xây dưng phải mua săm rất nhiều thứ như: (dây điện , bóng đèn , vật trang trí ) giá trị của nhưng thứ đó cũng không nhiều lăm khoảng 1 đến 2 triệu thôi vậy em nên đưa những thứ đó vào TK nào cho hợp lý:wall:

DN mới thành lập, hiện chưa hoạt động SXKD và chưa có doanh thu, vì vậy
ban nên hạch tóan vào TK 142 chỉ để phân bổ ngắn hạn trong niên độ hoặc hạch tóan vào TK 242 để tập hợp các chi phí trả trước dài hạn, có thể phân bổ dần trong nhiều niên độ kế toán .Trường hợp của bạn bạn nên hạch tóan vào 142.
Thân!

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Công ty bạn đang trong quá trình xây dựng nhà nghĩ để sau này cho khách thuê, thì bạn phải tập hợp tất cả các chi phí này vào TK 241. sau khi việc xây nhà hoàn thành, có biên bản bàn giao kèm theo thì bạn ghi nhận tài sản cố định
Khi phát sinh ghi:
Nợ TK241
Nợ 133
Có 111,112,331..
KHi công trình hoàn thành bạn ghi nhận TSCĐ
Nợ 211
Có 241
Chúc bạn TC

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Công ty bạn đang trong quá trình xây dựng nhà nghĩ để sau này cho khách thuê, thì bạn phải tập hợp tất cả các chi phí này vào TK 241. sau khi việc xây nhà hoàn thành, có biên bản bàn giao kèm theo thì bạn ghi nhận tài sản cố định
Khi phát sinh ghi:
Nợ TK241
Nợ 133
Có 111,112,331..
Nợ 211
Có 241
Chúc bạn TC

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Khi phát sinh ghi:
Nợ TK241
Nợ 133
Có 111,112,331..
Nợ 211
Có 241
Chúc bạn TC

Cty em thành lập được 2 năm rồi tại bên em xây thêm nhà để kinh doanh. anh nói phải tập hợp nhưng đâu phải mua hết 1 lần các thứ đó mà múa giải rác không a nên em mới không biết phải làm sao , hàng tháng em vẫn phải đua nhưng thứ đó vào chi phí chứ không lẽ em để hết các chưng từ mua đồ đó khi nào xây nhà xong em mới tập hợp nó sao vao TK241

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Bạn phải tập hợp các chi phí phát sinh vào tài khoản này vào TK 241 ( sau này la nguyên giá của TSCĐ, vì các chi phí này liên quan đến việc hình thành tài sản này) . Sau này khi công trình hoàn thành căn nhà và bạn ghi nhận TSCĐ, lúc đó bạn bắt đầu trích khấu khao để tính vào chi phí. Nếu bạn ko đưa vào giá trị TSCĐ thì ko phản ánh đúng giá trị thật sự bỏ ra để hình thành nên TSCĐ, con thuế VAT thì bạn vẫn khai báo binh thường, bắt buộc bạn phải chi tiết cho Tk 241 theo dõi đến khi công trình hoàn thành, chứ ko có việc tinh giá thành ở trường hợp đây.

Sửa lần cuối:
E

elephant

Guest
5/5/08
18
0
0
hoàng hôn màu đỏ
đồng ý với quyenk4b15 bởi vì các chi phí đó tạo nên giá trị của TSCĐ không thể cho vào chi phí được mà phải tập hợp vào TK 241 sau đó ghi nhận giá trị của TSCĐ.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Mình xin bổ sung thêm,Nếu các chi phí đó chỉ mang tính chất tập trung cho việc thành lập doanh nghiệp trong thời gian chưa chính thức có các hoạt động SXKD thì có thể đưa vào TK 421, khi ctrinh hoàn thành bạn kết chuyển sang 211 và trích khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA