Mỗi tuần một chuyên đề

bổ sung nguồn vốn kinh doanh

• Thread starter Ngọc Quyên
  • Ngày gửi
Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Công ty mình mua ô tô bằng nguồn vốn kinh doanh vào tháng 08/2007 . Đáng lẽ ra ngay từ trước khi mua ô tô Cty mình phải làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tức là bổ sung nguồn vốn kinh doanh nhưng lúc đó cty mình lại ko làm .Mà trên hệ thống kế toán mình đã hạch toán là bổ sung nguồn vốn kinh doanh và mua ô tô bằng nguồn vốn kinh doanh rùi.Đến giờ mình bắt đầu thủ tục làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì Sở kế hoạch đầu tư ko chấp nhận vì khi làm lại giấy CNĐKKD . mình phải kèm theo biên bản họp hội đồng thành viên và 01 bản quyết định thay đổi . 01 bản thông bao . Để hợp lý với hệ thống kê toán của mình thì minh làm biên bản họp vào ngày 01/08/2007 kèm theo giấy chứng nhận góp vốn của các thành viên cùng trong ngày đó nhưng ngày ra quyết định thì lại là ngày 12/05/2008. Chính vì thế nên Sở KH& ĐT ko đồng ý . Vậy giờ mìnhphải làm thế nào các bạn giúp mình với .

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
520
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Bên mình cũng mua ô tô. nhưng thời gian mãi sau mới làm thủ tục tăng TSCD. Nhưng mình phải tính không theo như giá ban đầu nữa mà tính số giá trị còn lại,

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Công ty mình mua ô tô bằng nguồn vốn kinh doanh vào tháng 08/2007 . Đáng lẽ ra ngay từ trước khi mua ô tô Cty mình phải làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tức là bổ sung nguồn vốn kinh doanh nhưng lúc đó cty mình lại ko làm .Mà trên hệ thống kế toán mình đã hạch toán là bổ sung nguồn vốn kinh doanh và mua ô tô bằng nguồn vốn kinh doanh rùi.Đến giờ mình bắt đầu thủ tục làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì Sở kế hoạch đầu tư ko chấp nhận vì khi làm lại giấy CNĐKKD . mình phải kèm theo biên bản họp hội đồng thành viên và 01 bản quyết định thay đổi . 01 bản thông bao . Để hợp lý với hệ thống kê toán của mình thì minh làm biên bản họp vào ngày 01/08/2007 kèm theo giấy chứng nhận góp vốn của các thành viên cùng trong ngày đó nhưng ngày ra quyết định thì lại là ngày 12/05/2008. Chính vì thế nên Sở KH& ĐT ko đồng ý . Vậy giờ mìnhphải làm thế nào các bạn giúp mình với .

Thì bên Sở kế hoạch đầu tư đã nói với bạn rồi đấy, bạn phải làm một quyết định thay đổi và một bản thông báo, quyết định thay đổi nêu rõ vụ việc góp vốn bằng ô tô, sau đó làm bản thông báo (nên tham khảo mẫu của Sở kế hoạch đầu tư) gửi lên cho sở kế hoạch!

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Vấn đề ở chỗ là tháng 8/2007 mình đã hạch toán trên sổ sách là tăng vốn điều lệ mất rồi và cũng từ tháng đó công ty mình mua ô tô và tháng 9/2007 mình đã ghi tăng TSCĐ và đã trích khấu hao từ tháng sau . Nếu bây giờ muốn sở KHĐT chấp nhân thì mình phải làm biên bản họp vào tháng 5/2008 và các quyết định , giấy chứng nhận góp vốn , thông báo cũng phải theo ngày này thì coi như năm 2007 mình hạch toán thế là sai hết rùi . Thế mới chết mình lo quá các bạn giúp mình nhanh nhanh với vì để càng lâu càng hỏng mất.

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Giúp mình với (Tăng vốn điều lệ từ tháng 08/2007 đến giừo mới làm lại Giấy CNĐKKD)

Tháng 08/2007 mình đã ghi tăng vốn điều lệ trên ssổ kế toán và đông thời trong tháng đó mình cũng mua ô tô và tư tháng sau mình trích khấu hao luôn , Nhưng đến Bây giờ mình mới làm lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mà biên bản họp và quyết định , giấy chúng nhận góp vốn nếu ghi ngày ra quyết định , ngày họp vào tháng 05/2008 thì hợp lý để Sở kế hoạch đầu tư chấp nhận cấp giấy chứng nhận ĐKKD cho cty mình . Nhưng nếu như vậy coi như năm 2007 sổ sách của mìnhlà sai bét hết cả vì mình đã góp vốn từ tháng 08/2007 mất rùi. Vấn đề là bây giờ mình ko nghĩ ra các nào để khắc phục được mà báo cáo tái chính thì xong hết cả rồi . Các ban giúp mình với vì mình đang rất cần sự góp ý vì vấn đề này để càng lâu thì càng chết.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cái này đâu có vấn đề gì TK411 có 2 tiểu khoản là 4111 vốn chủ sở hữu : là vốn theo ĐKKD, 4118 vốn khác như vậy việc tăng vốn mua ô tô bạn cứ hạch toán voà TK4118. Bây giờ bạn làm các thủ tục thay đổi vốn đăng ký kinh doanh sau khi có thay đổi chuyển số vốn này về TK4111 là được lúc này có hai thu tục đó là thủ tục tạm góp vốn khi chưa thay đổi ĐKKD và thủ tục góp vốn sau khi thay đổi ĐKKD

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Nhưng năm 2007 mình ko hạch toán theo tiểu khoản là 4118 mà lại đưa thẳng vào 411 vì thế trên báo cáo tài chính năm 2007 mình đâu có ghi tách ra tk 4118 . Vậy sửa kiểu gì đây. giúp mình nha

C

Cuteo

Guest
15/5/08
14
0
0
Đà Nẵng
C1:Đồng ý theo ý kiến bạn thd6758 nhưng bạn Ngọc Quyên có theo dõi và in chi tiết trên báo cáo TC không ? vì bạn nói là trên TK 411 không thôi nếu vậy thì dễ sửa thôi mà
C2:Bạn nên cố gắn làm thủ tục hồ sơ đăng ký lại và chỉ cần hạch tóan bổ sung qua năm nay, và nên xem xét lại thủ tục nhập TS về lúc bấy giờ cho khớp thôi

Ngọc Quyên

Ngọc Quyên

Guest
25/1/07
35
0
0
38
TP HCM
Trên sổ chi tiết mình chỉ hạch toán là
nợ 111 600.000.000đ
có 411 600.000.000đ
và trên BCTC phần Bảng cân đối kế toán mìnhlại ko ghi số tiền này vào phần " Vốn khác của chủ sở hữu" tức là 4118.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Trường hợp của mình cũng giống bạn NgọcQuyên lắm, có điều là cty mình chỉ góp vốn thôi chứ ko mua tài sản nào cả và trên BCTC2007 cũng phản ánh số vốn bổ sung đó vào 411 chứ ko chia làm 2 tiểu khoản như thế, giờ cũng đang ko biết phải làm thế nào?

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
146
1
0
Ha Noi
Trường hợp của mình cũng giống bạn NgọcQuyên lắm, có điều là cty mình chỉ góp vốn thôi chứ ko mua tài sản nào cả và trên BCTC2007 cũng phản ánh số vốn bổ sung đó vào 411 chứ ko chia làm 2 tiểu khoản như thế, giờ cũng đang ko biết phải làm thế nào?

Thực ra TK 4118 chỉ là tiểu khoản của TK mẹ là TK 411 thôi mà bạn , trong báo cáo TC chỉ thể hiện TK 411 : vốn góp chứ ko cụ thể là 411 nào cả nên BCTC ko ảnh hưởng gì đâu bạn, nếu bạn muốn chi tiết bạn chỉ cần sửa sổ chi tiết của TK là ok thui mà bạn chi tiết cho TK 411 ra thành các tiểu khoản để rõ ra là cổ đông đóng góp bằng gì tiền mặt hay tài sản hay bằng hình thức nào đó. Chúc bạn làm tốt

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
BCTC năm 2007 mình nộp rồi, liệu sửa lại 411 chi tiết thành 2 tiểu khoản như thế có sao ko? bây giờ làm lại giấy phép đăng ký kd tại thời điểm này thì khoản vốn đó có hợp lý? thanks

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Hãy cho anh cách àm em định khoản liên quan đến việc mua TS đó đi và các nghiệp vụ liên can đến tài sản chẳng hạn khấu hao nếu có. Anh sẽ chỉ cho em cách xử lý không có gì khó đâu. Tất cả các nghiệp vụ phát sinh nhé cô bé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA