Mỗi tuần một chuyên đề

Vốn điều lệ và vốn pháp định

• Thread starter dola_vn2002
  • Ngày gửi
D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Mọi người cho mình hỏi.
Thông thường vốn điều lệ là vôn thể hiện trong giấy đăng ký kinh doanh. Vốn pháp định là phần vốn góp của các thành viên.
Công ty tớ mới thành lập là Cty TNHH 1 thành viên, số vốn điều lệ là 950triệu.
Giám đốc bên tớ bảo chỉ nộp 200triệu trc khi nào có đủ lại nộp tiếp.
Vậy trên sổ sách kế toán tớ phải thể hiện số vốn kinh doanh ntn? Và giới hạn khi nào thì phải nộp đủ hết số tiền cho bằng vốn điều lệ?
Cảm ơn mọi người !:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mọi người cho mình hỏi.
Thông thường vốn điều lệ là vôn thể hiện trong giấy đăng ký kinh doanh. Vốn pháp định là phần vốn góp của các thành viên.
Vậy trên sổ sách kế toán tớ phải thể hiện số vốn kinh doanh ntn? Và giới hạn khi nào thì phải nộp đủ hết số tiền cho bằng vốn điều lệ?
Thành viên góp vốn bao nhiêu thì hạch toán vào nguồn vốn. Đến khi nào đủ = vốn điều lệ thì thôi!

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Mọi người cho mình hỏi.

Vốn điều lệ và vốn pháp định là 2 loại vốn hoàn toàn khác nhau bạn àh.
Vốn pháp định là vốn bắt buộc phải có để được cấp GCN ĐKKD
Vốn điều lệ là vốn để hoạt động kinh doanh.

T

tantaisteel

Guest
18/2/08
3
0
1
46
Long An
Bạn phải hỏi xếp của bạn muốn kế toán chúng mình làm 01 sổ hay 02 sổ ( quan trọng lắm đó bạn )
Nếu 01 sổ thì kêu xếp bạn bỏ vào ngay để hạch toán cho đúng còn nếu không thì bạn bảo xếp bạn là làm 02 sổ. lúc này vốn pháp định và vốn điều lệ là một 950 triệu . bạn phải xem công ty của bạn có mở tài khoản ngân hàng chưa nếu có thì xem có tiền trong đó có chưa sau đó bạn sẽ hạch toán như sau
Nợ : 111 950tr
Nợ : 112(nếu có thì lấy 111 chia bớt cho)
Có : 411 950tr
chúc bạn thành công!

L

luuchinhvn

Guest
3/1/08
6
0
1
hà đông
Vốn pháp định là vốn mà pháp luật quy định fải có thì mới đc cấp giấy ĐKKD
Vốn điều lệ là vốn ban đầu mà các thành viên cty bạn góp vào để HĐKD
Vốn điều lệ luôn luôn lớn hơn,ít nhất là bằng vốn pháp định.
Nếu như sếp bạn đã ghi vốn điều lệ là 950tr thì bạn fải hạch toán đủ vào NVKD, vì khi bạn đăng ký KD bạn fải gửi 1 khoản tiền vào ngân hàng là 950tr, để chứng thực số tiền đó ở ngân hàng. Khi đó bạn hạch toán như bình thường : N112 và C411.
Xem qua nhé, chúc bạn thành công!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mọi người cho mình hỏi.
Vốn pháp định là mức vốn tối thiểu phải có theo quy định của pháp luật để thành lập doanh nghiệp. Các thành viên, cổ đông bắt buộc phải góp đủ khi thành lập DN, nhưng vốn pháp định chỉ bắt buộc đối với 1 số ngành nghề đặt biệt như Ngân hàng, khai thác khoáng sản....
Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.
==> Nếu các thành viên đã góp đủ vốn điều lệ khi thành lập DN thì bạn hạch toán:
Nợ TK 1111; 112; 211; 213...
Có TK 411
Nếu chưa góp đủ thì bạn hạch toán:
Nợ TK 111; 112; 211; 213 : Giá trị tiền, tài sản thực góp
Nợ TK 138: Số tiền còn phải thu của các thành viên.
Có TK 411: Số vốn điều lệ ghi trong giấy ĐKKD.

T

trinhthilinh

Guest
23/5/08
150
0
0
Viet nam
Vậy theo bạn Tantaisteel mà co 2 sổ thì chẳng hạn như là sổ đối chieué mình vẫn có thể ghi đủ só tiền này là 950Tr vào 411 ngay đúng ko?Thực ra vấn đề này cũng thấy bất cập và phản ánh ko chính xác,nếu1 công ty góp vốn điều lệ nhỏ có thể HT ngay mặc dù thực tế chưa góp (đó là sổ đối chiều ,còn nếu công ty vốn Đk nhiều thì có thể làm thế được ko?)
Mình thấy vấn đề này DN ko phản ánh đúng,DN đăng ký bao nhiêu thì trên sổ kế toán góp bấy nhiêu cơ quan thuê cũng đâu có biết ,(thực tế thì ko nói làm gì)
Nhưng vấn đề ở đây chỉ đề cấp đến dân kế toán chúng ta phải đối chấp với các ban ngành làm sao để ko bị phạt,làm sao để hồ sơ giấy tờ ,sổ sách sạch sẽ,hoàn thiện maf ko bị soi.Các bạn nghĩ sao về Nganh kế toán và luật doanh nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA