Thưởng tết cho cnv

• Thread starter Ba gia kho tinh
  • Ngày gửi
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Chào mọi người, mình đang làm lại số liệu đầu năm, cuối tháng 1/2008 công ty mình có một khoản chi thưởng tết cho CNV, mỗi người được hưởng một tháng tiền lương T13 + tiền thưởng cả năm. Công ty mình là công ty nhỏ nên không có trích lập các quỹ. Mình đang không biết pải định khoản ntn cho hợp lý,mong mọi người chỉ giúp với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Theo mình được biết thì lương tháng 13 vẫn được tính trong chi phí tiền lương nếu như trong hợp đồng lao động có quy định điều này.
Tiền thưởng thì phải được trích từ quỹ khen thưởng phúc lợi rồi!
Thân mến!

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Chào mọi người, mình đang làm lại số liệu đầu năm, cuối tháng 1/2008 công ty mình có một khoản chi thưởng tết cho CNV, mỗi người được hưởng một tháng tiền lương T13 + tiền thưởng cả năm. Công ty mình là công ty nhỏ nên không có trích lập các quỹ. Mình đang không biết pải định khoản ntn cho hợp lý,mong mọi người chỉ giúp với:wall:

*Nếu bạn chưa trích vào quỹ thì bạn có thể hạch toán và 642 nhưng khi tính thuế TNDN bạn loại khoản chi trên ko tính thuế thôi.

*Tại điều 63 của Bộ luật lao động:
-Các chế độ phụ cấp, tiền thưởng, nâng bậc lương, các chế độ khuyến khích khác có thể được thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước tập thể hoặc quy định trong quy chế của doanh nghiệp.
thi bạn hạch toán vào 642: và vẫn là chi phi hợp lý nếu các khoản trên quy định trong hợp đồng lao động và quy chế công ty

Sửa lần cuối:
K

ktquynhnga

Trung cấp
15/8/08
152
0
16
37
Từ Liêm
Nhân đây cho em hỏi với.Cty em có trả cho CNV tiền tháng lương thứ 13 em đã cho vào chi phí hợp lý rồi. Còn khoản quà tết cho nhân viên ( Cty em mua mỗi người một két bia) thì có được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không. Cty em là Cty nhỏ nên không trích lập các quỹ. Anh chị trả lời giúp em với

N

nitsuko

Guest
3/2/09
4
0
0
hanoi
mình có cửa hàng, thưởng tết cho NV 1 tháng lương = 22 ngày công (lương công nhật), như thế có ổn k các bạn. Giúp mình nhé. Thanks.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Nhân đây cho em hỏi với.Cty em có trả cho CNV tiền tháng lương thứ 13 em đã cho vào chi phí hợp lý rồi. Còn khoản quà tết cho nhân viên ( Cty em mua mỗi người một két bia) thì có được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không. Cty em là Cty nhỏ nên không trích lập các quỹ. Anh chị trả lời giúp em với

Quà tết mua thì có hóa đơn mà. Bạn cứ hạch toán như bình thường, như mua cho 1 buổi liên hoan công ty thôi mà

N

nemphuthe

Guest
17/10/08
8
0
0
40
Hà Nội
Hehe, em nghĩ các bác thiếu rồi. Thưởng và quà tết đc coi là chi phí hợp lý nếu cty làm ăn có lãi thôi

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Các chị cho em hỏi thêm. Công ti em các ngày lễ tết không có thưởng vì làm ăn không được tốt lắm, nhưng đến tết sếp vẫn tính thưởng = 1 tháng lương cho nhân viên. Vậy khoản thưởng này em tính vào lương tháng thứ 13 vẫn được tính là chi phí hợp lí đúng không ạh? và cho em hỏi thểm là lương tháng thứ 13 này có tinh vào lương tháng phát sinh để tính thuế TNCN của nhân viên không.

D

dpc

Guest
19/12/05
9
0
1
hn
Công ty e chi trả lương tết 2008 cho CBCNV vào năm 2009 nhưng không trích trước trong năm 2008 mà tính vào chi phí năm 2009 có hợp lệ không?

H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
*Nếu bạn chưa trích vào quỹ thì bạn có thể hạch toán và 642 nhưng khi tính thuế TNDN bạn loại khoản chi trên ko tính thuế thôi.

*Tại điều 63 của Bộ luật lao động:
-Các chế độ phụ cấp, tiền thưởng, nâng bậc lương, các chế độ khuyến khích khác có thể được thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước tập thể hoặc quy định trong quy chế của doanh nghiệp.
thi bạn hạch toán vào 642: và vẫn là chi phi hợp lý nếu các khoản trên quy định trong hợp đồng lao động và quy chế công ty

Nếu bạn chưa trích vào quỹ thì bạn có thể hạch toán và 642 nhưng khi tính thuế TNDN bạn loại khoản chi trên ko tính thuế thôi. Cụ thể là như thế nào? miònh chưa hiểu ý bạn, ai biết chỉ cho mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA