Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế TNCN

• Thread starter hongngan
  • Ngày gửi
H

hongngan

Guest
28/2/08
8
0
0
44
Hai Phong
làm thế nào để kê khai thuế TNCN cho đúng?

Chào tất cả mọi người!

Mình có một vấn đề này muốn được tham khảo ý kiến của tất cả các bạn! Công ty mình đến T4/2008 bắt đầu phát sinh thuế TNCN phải nộp vào NSNN, hàng tháng Cty đã khấu trừ số thuế TNCN vào lương. Đến T7/2008 này mình mới bắt đầu kê khai nộp cho Cục thuế (cho quý 2) trong khi làm thì phát sinh tình trạng này: do Cty mình căn cứ vào kết quả bình xét thi đua hàng tháng để tính lương, nên phòng ban nào xong trước sẽ làm trước, còn thì để lại làm gối vào các tháng tiếp theo. Chính vì đến T7 này có phòng vẫn chưa được lĩnh lương của T5/2008 nên nếu làm theo mẫu 04-1/TNCN thì mình đang băn khoăn không biết làm thế nào? bời có phòng mới lĩnh 2 tháng, nếu chia bình quân cho 3 tháng thì tổng số tiền lại dưới 5 triệu. Số tiền thuế TNCN của Cty mình phát sinh cũng không nhiều (cả Cty chỉ có 5 người phải nộp thuế) mình muốn để đến cuối năm làm cả thể thì có được không các bạn?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đối với cá nhân làm việc tại công ty, theo mình tờ khai vẫn phải nộp hàng tháng. Tuy nhiên cuối năm làm Quyết toán thuế TNCN sẽ rõ được ai phải nộp, ai không và ai đã nộp quá.

H

hongngan

Guest
28/2/08
8
0
0
44
Hai Phong
Mình cũng hỏi Cục thuế chỗ mình rồi, do số thuế TNCN chỗ mình ít quá nên họ nói làm từng quý một (vì ít tiền quá Kho bạc cũng ngại thu) nên giờ mới xảy ra như vậy

R

runggia

Guest
11/10/06
36
0
0
41
Hanoi
các bạn ơi cho mình hỏi là nếu ngày 20 nộp thuế mà trùng chủ nhật thì thứ hai có nộp được không nhỉ? giúp mình nhé, mình đang cần gấp lắm.

T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội
Tuỳ từng chi cục bạn ơi. Cố gắng nộp sớm đi. Còn số thuế TNCN mà it quá <5trieu thì theo quý cũng được mà

H

hongngan

Guest
28/2/08
8
0
0
44
Hai Phong
Theo Thông tư 60 của BTC " Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó"
Vậy bạn cứ thong thả làm , thứ 2 nộp cũng được

H

hongngan

Guest
28/2/08
8
0
0
44
Hai Phong
Công ty mình chỉ có 5 người thuộc diện chịu thuế TNCN, giờ mình giả dụ thế này cho mọi người dễ hiểu:
Ông A: lương T4,5,6 là 28 triệu/3 =9,3 triệu
Ông B: lương T4,5,6 là 22 triệu/3 = 7,3 triệu
Ông C: lương T4,5,6 là 18 triệu/3 = 6 triệu
Ông D: lương T4,5 là 11 triệu /3 = 3,6 triệu
Ông E: lương T4,5 là 12 triệu/3 = 4 triệu
Do ông D & E chưa được lĩnh lương T6 mà chia bình quân theo quý thì 2 ông này sẽ không nằm trong diện chịu thuế. Nên giờ mình đang băn khoăn không biết giải quyết tiếp thế nào, có nên để đến cuối năm làm cả thể không? nhờ mọi người chỉ giáo!