Truy thu thuế

• Thread starter huynhsang
  • Ngày gửi
huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
chào các bác
Các bác giúp em với. chuyện là thế này. Công ty em là công ty TNHH lương thực & Dịch Vụ. chuyên mua lúa sau đó mang về xay xát rồi đóng bao thương hiệu bỏ lại cho các đại lý nhỏ. hiện thời theo đúng quy định thì khi xuất bán phải xuất hoá đơn GTGT là 5% ( hoá đơn đầu vào thì không có vì mua lúa của người dân => chắc chắn là out rồi). nên em thành lập những hợp đồng gia công xay xát lương thực. Đến ngày 19/06 vừa rồi Cơ quan thuế thanh tra và lập biên bản xoá bỏ hợp đồng gia công. số tiền khai man trốn thuế là 8 tỷ. vấn đề mà em không hiểu ở đây là
Doanh Thu : 8.000.000.000
Thuế suất : 8 tỷ x 5% = 400 triệu
Ấn định Thuế suất trên doanh thu là 2%
nhưng họ lại lấy 8.4 tỷ x 2% = 168 triệu
theo em thì chỉ lấy 8 tỷ x 2% = 160 triệu
có bác nào biết về vấn đề này không chỉ giúp em.
do công ty em mới thành lập nên chưa có kinh nghiệm.
bây giờ đang trong tình trạng không có lối thoát. không tìm ra đường đi cho ngày mai. và càng không thể giải thể vì liên quan đến nhiều vấn đề khác. mong được sự chỉ giáo ở các bậc tiền bối.
em xin chân thành cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhdio

Guest
21/7/08
21
0
0
44
Kien Giang
Thuế TNDN = (Doanh thu chưa tính thuế VAT - Chi Phí)x 28%
Nhưng do ông khai man nên không xác định được chi phí, Nên cơ quan thuế chuyển số doanh thu 8 tỷ qua phương pháp khoáng như sau:
Thuế TNDT= Doanh Thu bao gồm thuế VAT * tỷ lệ doanh thu chiu thuế TNDT * 28%
- có lẻ ở đây cơ quan Thuế xác định tỷ lệ Doanh thu chịu thuế +28% = 2%
nên họ tính (8 tỷ + 8tỷ*5%)*2% =168triệu là đúng.

Cơ quan thuế thanh tra và lập biên bản xoá bỏ hợp đồng gia công. số tiền khai man trốn thuế8 tỷ

Tức là 8 tỷ chưa có thuế GTGT đó ông bẹn. Do đó, phải cộng thuế GTGT vào mới ra doanh thu của ông bẹn
Từ doanh thu người ta mới ấn định được số thuế phải lộp
ông bẹn may quá rồi còn gì

N

ndkhoa

Sơ cấp
23/10/07
48
3
8
An Giang
Bạn nói rõ việc thành lập hợp đồng gia công là sao. Nếu bạn mua lúa của nông dân thì phải lập bảng kê, mẫu bảng kê chắc bạn có rồi trong thông tư 60/2007 đó. Bảng kê này, giám đốc cty bạn phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của nó. Khi bạn bán gạo đã xay xát và đóng bao thì thuế GTGT là 5% đúng rồi, khi đó sẽ được khấu trừ thuế GTGT phát sinh ở đầu vào trong các chi phí khác như bao bì, vận chuyển, dịch vụ mua ngoài khác ... còn lúa thì dĩ nhiên ko có thuế để được khấu trừ rồi. Theo tôi hiểu là bạn thành lập hợp đồng gia công là bạn cố tình không thể hiện đúng bản chất của nghiệp vụ nên bị phạt tính thuế như vậy là đúng rồi. Đáng lẽ là phải truy thu số thuế GTGT mà đáng lẽ bạn phải thu hộ cho nhà nước nữa, nhưng có thể trong 2% đó đã tính tổng của hai loại luôn rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA