Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế thu nhập cá nhân đối với người nước ngoài.

• Thread starter trang1938
  • Ngày gửi
T

trang1938

Sơ cấp
7/3/08
30
0
6
41
Ha Noi
Xin chào các anh, chị, bạn, em trong diễn đàn!
Mọi ngươì làm ơn chỉ giúp mình mấy vấn đề này với:
1/ Xin hỏi thủ tục nộp thuế TNCN đối với người nước ngoài. ĐKKD bên mình được cấp từ tháng 12/2007, là công ty cổ phần 50% vốn nước ngoài, 48% vốn góp của đơn vị trong nước, 2% của cá nhân. Công ty có 2 người nước ngoài (1 người do phía nước ngoài bổ nhiệm, 1 người làm việc ký hợp đồng 3 tháng 1 lần). Bên Công ty mình chưa làm thủ tục nộp thuế TNCN cho 2 người này bao giờ. Bây giờ mình cần làm những thủ tục gì (vì ra chi cục thuê hỏi thì họ trả lời theo kiểu không muốn trả lời mình). :sad:
2/ Trong phần mềm 1.0.3.1 mình thấy có TK-TNCN khấu trừ tại nguồn (01/TNCN) và TK-TNCN khấu trừ 10% (02/TNCN), hai tờ khai này khác nhau thế nào và với trường hợp như của mình làm thì mình phải áp dụng tờ khai nào?
3/ Người nước ngoài mà ký hợp đồng ngắn hạn 3 tháng (vì sếp Việt Nam của mình không thích anh này nên chỉ ký vậy thôi, lúc nào có cớ thì cho nghỉ mà) vậy thì mình có phải làm hồ sơ nộp thuế cho anh này không?
4/ Công ty mình đăng ký kinh doanh từ cuối năm 2007 như vậy mà bây giờ mới làm thủ tục nộp thuế TNCN liệu có bị phạt gì không?
5/ Trogn đăng ký kinh doanh có tên của 2 anh người nước ngoài (đại diện phía Cty nưocs ngoài), nhưng thực tế sau 3 tháng thì 1 anh đã về nước và thực tế chỉ có 1 anh có tên trong ĐKKD vẫn đang làm việc ở Cty thôi. Như vậy, anh người nước ngoài có tên trong ĐKKD mà đã về nước từ lâu (hiện nay Cty em mới đang làm thủ tục thay đổi ĐKKD để rút tên anh đó ra) Cty mình có phải nộp thuế TNCN cho anh đó không?
Mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
1/ Cá nhân do phía nước ngoài bổ nhiệm làm việc trên 183 ngày thì kê khai theo mẫu số 01/TNCN trong TT60 - không dùng mẫu ở phần mềm - Thù lao không được để lại. Cá nhân làm việc dưới 183 ngày thì kê khai theo mẫu số 03/TNCN.
2/ Chiếu theo bạn hỏi thì phải kê khai theo mẫu số 01/TNCN và 03/TNCN. Sự khác nhau giữa 01/TNCN và 02/TNCN - Đọc trong TT81/2004 về thuế thu nhập cá nhân.
3/ Kê khai và nộp theo mẫu 03/TNCN.
4/ vẫn phải kê khai và nộp thuế cho cá nhân đó theo mẫu 03/TNCN.