Mỗi tuần một chuyên đề

TT, NĐ nào quy định VAT hàng nhập khẩu phải nộp mới được kê khai?

• Thread starter suri2011
  • Ngày gửi
S

suri2011

Guest
18/8/08
9
0
0
Hoang mai, ha noi
Em đang muốn tìm hiểu xem thông tư, nghị định nào của ngành thuế quy định thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp rồi mới được kê khai khấu trừ?
Giúp em với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Em đang muốn tìm hiểu xem thông tư, nghị định nào của ngành thuế quy định thuế GTGT hàng nhập khẩu phải nộp rồi mới được kê khai khấu trừ?
Giúp em với nhé.

Đương nhiên là phải nộp rồi thì mới được khấu trừ chứ. nếu bạn chưa nộp thì lấy gì mà khấu trừ. Việc đó là hiển nhiên và hợp lý. Tuy nhiên bạn cũng có thể tìm hiểu thêm luật thuế GTGT trên webketoan.

S

suri2011

Guest
18/8/08
9
0
0
Hoang mai, ha noi
Mình đọc hết cả TT32 mà không thấy chỗ nào quy định điều này, hay bên thuế chỉ muốn chắc ăn nên cứ ép doanh nghiệp phải nộp trước?

Theo mình biết thì hiện tại chỉ có quy định sử phạt về nộp chậm tiền thuế NK chứ không có quy định nào không cho khấu trừ khi đã kế khai hải quan. Bạn cứ kê khai đầu vào bình thường, việc nào đi việc đấy phải không.hi.i.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Nguyên lý thuế GTGT khấu trừ là gì?
Cty bạn phải nộp thuế GTGT rùi mới có cơ sở để khấu trừ thuế GTGT chứ? Chưa nộp thuế GTGT thì sao được khấu trừ nhỉ? Ngộ nhỡ Cty khấu trừ rùi mà chưa nộp thuế thế thì nhà nước thất thu thuế thêm 1 lần đấy!

S

suri2011

Guest
18/8/08
9
0
0
Hoang mai, ha noi
Công ty mình được phép nợ thuế trong vòng 30 ngày kể từ ngày mở tờ khai, vậy thì trong vòng 30 ngày ấy mình được phép kê khai khi chưa nộp chứ nhỉ? Còn khi nào Cty không nộp thuế lại là chuyện khác chứ.

Mình chỉ muốn biết có luật nào quy định rõ là phải nộp mới được khấu trừ không hay cơ quan thuế quản lý mình tự đề ra như vậy. Vì mình đọc thì không thấy chỗ nào quy định như thế cả hay là mình chưa đọc hết nhỉ?

Các bạn giúp mình nhé. Thanks nhiều

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
nếu nói như Bong05 thì đối vơi thuế GTGT của hàng hoá mua trong nước cũng phải nộp thuế GTGT trước khi được kê khai khấu trừ ?:wall: vì hoá đơn đầu vào hàng mua trong nước có thuế nhưng mình còn nợ NB => đương nhiên nợ thuế GTGT luôn.:wall:
Cty bạn phải nộp thuế GTGT rùi mới có cơ sở để khấu trừ thuế GTGT chứ? Chưa nộp thuế GTGT thì sao được khấu trừ nhỉ? Ngộ nhỡ Cty khấu trừ rùi mà chưa nộp thuế thế thì nhà nước thất thu thuế thêm 1 lần đấy!
Còn cái này nữa: Trong TT32/2007 có đoạn:
3- Cơ sở kinh doanh, người nhập khẩu có nhập khẩu hàng hóa chịu thuế GTGT phải kê khai và nộp tờ khai thuế GTGT theo từng lần nhập khẩu cùng với việc kê khai thuế nhập khẩu với cơ quan Hải quan thu thuế nhập khẩu.
Vậy là mỗi lần nhập khẩu phải kê khai tờ khai riêng chứ ko kê cùng với TK mẫu 01/GTGT ? hay là vẫn kê theo mẫu 01/GTGT nhưng tách riêng hàng NK kê khai riêng cho từng lần NK ?
Bình thường mình vẫn kê chung tất cả trong 1 tháng muh.:wall:

Sửa lần cuối:
T

thanhhung

LQT
Giúp em với nhé.
Trích TT32
Thuế GTGT đầu vào bằng (=) tổng số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT mua hàng hóa, dịch vụ (bao gồm cả tài sản cố định) dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT, số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế của hàng hoá nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài có hoạt động kinh doanh tại Việt Nam nhưng không thành lập pháp nhân tại Việt nam.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
nếu nói như Bong05 thì đối vơi thuế GTGT của hàng hoá mua trong nước cũng phải nộp thuế GTGT trước khi được kê khai khấu trừ ?:wall: vì hoá đơn đầu vào hàng mua trong nước có thuế nhưng mình còn nợ NB => đương nhiên nợ thuế GTGT luôn.:wall:

Phần thuế nợ người bán này thì bên cung cấp hàng phải chịu chứ nhà nước không chịu bạn nhé!
Và sắp tới năm 2009 đã có chế tài phải thanh toán qua ngân hàng mới đc khấu trừ đấy!

H

hoahongdo2810

Guest
19/9/08
2
0
0
39
Ba Đình, Hà Nội
Cập nhật văn bản thuế

Chào cả nhà.

Lúc nãy em gửi bài nhưng mà font chữ của e bị lỗi. Sorry cả nhà.

Em mới đi làm kế toán ở DN Thương mại nhưng mà chưa có kinh nghiệm gì và chưa nắm vững pháp luật và quy định của BTC về kế toán và thuế. Vậy em mong được các bác đi trước chỉ giáo giúp ạ.
Các bác chỉ giúp em cách tìm tài liệu để đọc để áp dụng luật cho đúng được ko ạ( Vào trang nào để down về a) ? Chỉ e cách cập nhật thông tư nghị định mới 1 cách đầy đủ được ko ạ?
Em cảm ơn các bác trước nha. Mong sớm nhận được sự giúp đỡ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA