Trường hợp này có được khấu trừ thuế trước ko

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Em có 1 vài thắc mắc muốn mọi người giúp đớ : cty em vưa xây dựng xong 1 căn nhà hết 500 triệu , khi xây dựng xong bên cty xây dựng đã xuất cho Cty Hoá đơn GTGT cho Cty em rồi nhưng căn nhà đó hiện tại bên Cty em chưa hoàn thanh xong thủ tục chuyển quyển sang tài sản của cty vây em muốn hỏi mọi người khi chưa làm xòng thủ tục chuyển sang tài sản của Cty bêm em có được khấu trừ thuế trước ko vì họ đã xuất cho cty em hoá đơn GTGT thừ tháng 5 rồi mà nếu ko khấu trừ trong tháng này thì để qua 3 tháng sẽ ko được khấu trừ nữa
mọng được mọi người giúp đỡ :038:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huyenbi2807

Guest
14/8/08
56
0
0
Ha Noi
Em có 1 vài thắc mắc muốn mọi người giúp đớ : cty em vưa xây dựng xong 1 căn nhà hết 500 triệu , khi xây dựng xong bên cty xây dựng đã xuất cho Cty Hoá đơn GTGT cho Cty em rồi nhưng căn nhà đó hiện tại bên Cty em chưa hoàn thanh xong thủ tục chuyển quyển sang tài sản của cty vây em muốn hỏi mọi người khi chưa làm xòng thủ tục chuyển sang tài sản của Cty bêm em có được khấu trừ thuế trước ko vì họ đã xuất cho cty em hoá đơn GTGT thừ tháng 5 rồi mà nếu ko khấu trừ trong tháng này thì để qua 3 tháng sẽ ko được khấu trừ nữa
mọng được mọi người giúp đỡ :038:

Hóa đơn họ viết cho Cty em, có mã số thuế của Công ty và em đã mua của người ta thật thì em cứ kê khai khấu trừ thuế. Khi nào thủ tục chuyển sang TS của Cty em thì bắt đầu trích khấu hao.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
nên htoán và kê khai thuế tuy nhiên vì chưa là TS của Cty thì htoán:
133,241/112,112,331.
Sau khi chuyển quyền sdụng: 241-211 và khấu hao.

M

minhhud6

Guest
19/6/07
20
0
0
Ha noi
e cứ kế khai thuế bình thường để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào vì thời gian kế thuế chỉ tối đa là 3 tháng (kê khai thuế GTGT chỉ cần căn cứ vào HĐGTGT cty XD xuất cho cty bạn là đủ). Còn phần hạch toán thì em cứ hạcg toán qua TK 241 chi phí đầu tư xây dựng cơ bản khi nào làm xong thủ tục thì e hạch toán tài sản thôi và căn cứ vào hoá đơn e hạch toán như sau:
Nợ Tk241
Nợ Tk 1331
Có TK 111,112,331
KHi nào cty e hoàn thành xong thủ tục chuyển đổi tài sanr khi đó e sẽ hạch toán vào tài sản cố định và bắt đầu tính khấu hao từ đó em hạch toán như sau:
Nợ TK 211
Có TK 241
TRích khấu hao bình thường hạch toán như sau:
Nợ TK6424
có Tk 214

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA