Mỗi tuần một chuyên đề

Chốt thời gian đóng BHXH như thế nào?

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bây giờ em mới phải làm thủ tục chốt sổ cho 1 người trong công ty.
Anh này trước khi đóng BHXH ở công ty em thì đã có sổ ở cty cũ rồi, và cty đó đã chốt sổ đến thời điểm anh này nghỉ làm. Bây giờ anh ý cũng lại nghỉ làm ở cty em, vậy em phải chốt sổ bao gồm thời gian làm ở cty em và cả thời gian đã chốt của cty cũ cộng lại đúng không ah? hay là chỉ ghi thời gian làm ở cty em thôi.
Với lại, chỉ đến khi nhân viên nghỉ thì mới cần làm thủ tục chốt sổ hay trong bao lâu thì chốt sổ 1 lần?

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
- Bạn có thể chốt sổ BHXH 1 năm 1 lần
- Thời gian chốt sổ được tính từ ngày mới tham gia BH cho đến khi chuyển đi nơi khác.
- Làm một tờ khai: Xác nhận tham gia BHXH
- Sổ BHXH đã có dấu + chữ ký của thủ trưởng đơn vị
Sau đó mang hết qua cơ quan BHXH.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Bây giờ em mới phải làm thủ tục chốt sổ cho 1 người trong công ty.
Anh này trước khi đóng BHXH ở công ty em thì đã có sổ ở cty cũ rồi, và cty đó đã chốt sổ đến thời điểm anh này nghỉ làm. Bây giờ anh ý cũng lại nghỉ làm ở cty em, vậy em phải chốt sổ bao gồm thời gian làm ở cty em và cả thời gian đã chốt của cty cũ cộng lại đúng không ah? hay là chỉ ghi thời gian làm ở cty em thôi.
Với lại, chỉ đến khi nhân viên nghỉ thì mới cần làm thủ tục chốt sổ hay trong bao lâu thì chốt sổ 1 lần?

Bạn chỉ việc ghi rõ ngày tháng cty bạn bắt đầu đóng BH cho tới ngày tháng cty bạn thôi không đóng BH cho anh đó, khi đi chốt sổ bạn nhớ có chữ ký và đóng dấu của GĐ, QĐ chấm dứt HĐLĐ của cty bạn với anh đó.
Chú bạn làm tốt.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
- Thời gian chốt sổ được tính từ ngày mới tham gia BH cho đến khi chuyển đi nơi khác.
Thế có nghĩa là như nào? trong sổ của nhân viên này đã chốt 1 lần là đóng được 2 năm, giờ đóng ở cty em được 2 năm nữa. Vậy em làm thủ tục chốt sổ thì ghi thời gian là 2 năm hay 4 năm?

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Thế có nghĩa là như nào? trong sổ của nhân viên này đã chốt 1 lần là đóng được 2 năm, giờ đóng ở cty em được 2 năm nữa. Vậy em làm thủ tục chốt sổ thì ghi thời gian là 2 năm hay 4 năm?
Thì chỉ chốt trong hai năm ở Cty bạn thôi.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em hiểu rồi, cảm ơn mọi người nhiều.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi

Có nghĩa là cơ quan BH sẽ chốt sổ tính từ thời điểm bắt đầu tham gia BHXH là 04 năm, thời gian từ ngày....tháng...năm....đến ngày...tháng...năm... là bao nhiêu năm, bao nhiêu tháng.
Tùy từng nơi họ có yêu cầu quyết định nghỉ việc hay ko. Như bên tôi thì ko phải làm quyết định nghỉ việc.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Mình làm chốt sổ của Cty mình rồi đó, nên có chút kinh nghiệm hướng dẫn bạn.Còn bạn làm theo cách nào thì tùy bạn, nếu chưa tin tưởng bạn nên hỏi cán bộ bên BH nhé. THân

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Nếu phân vân gọi điện trực tiếp lên phòng Tư Vấn của Bảo hiểm để hỏi...:imwithstu

B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi
Oạch, vậy là có 2 đáp án khác nhau rùi. Không biết làm theo của bác nào đây:wall:

Tờ khai chốt sổ cho nhân viên bạn làm để nộp lên BHXH thì bạn chỉ ghi thời gian đóng BH ở công ty bạn thôi.

Còn khi BH họ chốt sổ, tức là họ chóp 1 con dấu ghi từ ngày...tháng...năm tới ngày....tháng.....năm....... ....năm...tháng thì BHXH họ sẽ ghi từ khi bắt đầu đóng BHXH của nhân viên đó.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Vâng, cảm ơn tất cả mọi người.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA