Mỗi tuần một chuyên đề

Trụ sở KD và Văn phòng đại diện

• Thread starter cobanbonmat
  • Ngày gửi
cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Anh chị và các bạn xin hãy giúp cho. Mình đang bối rối về vấn đề sau:
Mình dự định thành lập 1 Cty nhưng lấy địa chỉ trụ sở là 1 nhà người quen, có hộ khẩu tại HCM. Việc này chỉ nhầm tránh rắc rối khi ta đi thuê, ĐKKD bằng địa chỉ thuê, rồi lại đổi địa chỉ thì phải đổi giấy ĐKKD mà còn phải mua lại HĐ mới. Và vì vậy mình sẽ đăng ký thêm 1 Văn phòng đại diện. Mình hy vọng các anh chị và các bạn giúp mình với những câu hỏi sau:
1) Hoạt động giữa trụ sở và VPĐD có biệt lập ko. Và có làm BC thuế cho từng nơi hay làm chung (tại mình dự định chỉ KD tại VPĐD)?
2) Phải đóng thuế Môn Bài cho 2 nơi
3) Khi mình thay đổi địa chỉ VPĐD thì đỡ rắc rối hơn phải ko?
Xin cám ơn cả nhà!:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongkfp

Guest
29/5/08
33
0
6
Hà Nội
Văn phòng đại diện không có chức năng kinh doanh. Nếu bạn mở VPĐD để kinh doanh sẽ bị cơ quan quản lý thị trường phạt đó. Bạn có thể đăng ký trụ sở là nhà người quen, và thuê 1 địa điểm khách để làm văn phòng giao dịch. Bạn nhớ thông báo với cơ quan thuế. Bạn chỉ phải nộp thuế môn bài cho 1 nơi thôi.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Cho mình đính chính tí nhé, vẫn đóng thuế Môn Bài cho VPGD ( \:)/ Cái này mình đã hỏi tư vấn viên KT - Thuế - Kê toán ). Và tình hình là mình sẽ thay đổi từ VPGD thành Chi nhánh. Cám ơn mọi người đã giúp đỡ. Thank for all

N

ngphuc

Guest
16/3/07
7
0
1
tp ho chi minh
Mình cũng đang gặp vấn đề như của cobanbonmat lúc đầu, nên thắc mắc không biết tại sao bạn là quyết định "sẽ thay đổi từ VPGD thành Chi nhánh".
:006:
1, Không biết lập chi nhánh thì vấn đề thuế má dễ dàng hơn không?
2, Thành lập chi nhánh hay VPGD cái nào thuận lợi cho việc quyết toán thuế?!
3, Làm BC thuế chung cho cả hai có được không?
4, Nếu cùng 1 quận cũng phải đóng thuế Môn Bài cho 2 nơi sao?
5, VPGD thì có được mua và xuất hóa đơn không, hay vẫn ghi địa chỉ ở trụ sở.
:director:

nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
Chi nhánh và VPDD cũng như nhau thôi nếu bạn hạch toán phụ thuộc, BC thuế sẽ chung cho cả hai. Cùng 1 quận cũng phải đ óngthuê môn bài 2 nơi bạn à.
VPDD ko xuất hóa đơn mà cơ sở chính xuất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA