Mỗi tuần một chuyên đề

Ưu đãi DN phần mềm

• Thread starter Black
  • Ngày gửi
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi Thông tư 123/2004/TT-BTC ngày 22/12/2004 hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm có còn hiệu lực không ? Mình đang tìm hiểu mọi vấn đề về DN phần mềm. Có gì chỉ giáo nhé. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvdt

Guest
21/1/08
26
0
0
VN
Mình cũng vừa mới tìm hiểu lĩnh vực này. Theo thông tư số: 32/2007/TT-BTC qui định như sau:
1. Hàng hóa, dịch vụ sau đây không thuộc diện chịu thuế GTGT:
1.24- Chuyển giao công nghệ, phần mềm máy tính, trừ phần mềm xuất khẩu.
a- Chuyển giao công nghệ được xác định theo quy định tại Phần thứ 6 Chương 36 "Chuyển giao công nghệ" của Bộ luật Dân sự nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam và các văn bản hướng dẫn thi hành. Đối với những hợp đồng chuyển giao công nghệ có kèm theo máy móc, thiết bị thì việc không thu thuế chỉ thực hiện đối với phần giá trị công nghệ chuyển giao.
b- Phần mềm máy tính (trừ phần mềm máy tính xuất khẩu) bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.
Vậy theo mình biết là cty sx phần mềm ko thuộc diện ưu đãi thuế mà là ko chịu thuế.
Bạn tham khảo xem cty bạn có thuộc lĩnh vực ko chịu thuế ko nhé.

Sửa lần cuối:
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Mình cũng vừa mới tìm hiểu lĩnh vực này. Theo thông tư số: 32/2007/TT-BTC qui định như sau:

Vậy theo mình biết là cty sx phần mềm ko thuộc diện ưu đãi thuế mà là ko chịu thuế.
Bạn tham khảo xem cty bạn có thuộc lĩnh vực ko chịu thuế ko nhé.

-->TT32/2007/TT-BTC thì mình có biết, quy định về thuế GTGT, với sản phẩm là phần mềm thì không chịu thuế GTGT rùi. Nhưng còn các loại thuế khác như là TNDN, TNCN thì có ưu đãi gì nữa không thì mình có thể chưa biết đầy đủ, mình mới tìm đc TT123/2004/TT-BTC nhưng mà không chắc là sau thông tư này, còn có các văn bản khác nữa không ?

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Bạn tham khảo nghị định 24/2007 và thông tư 134/2007 quy định chi tiết thi hành luật thuế TNDN nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA