Mỗi tuần một chuyên đề

Xác định lãi lỗ giúp.

• Thread starter casauyeu
  • Ngày gửi
C

casauyeu

Guest
19/8/08
18
0
0
43
HN
Chào các bạn, tớ đang có một vướng mắc như thế này, Giả sử, công ty tớ có vốn đầu tư ban đầu là 200tr, tổng doanh thu là 2tỷ, tổng chi phí 2.4tỷ, vậy theo các bạn, công ty tớ lỗ bao?? cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhthily

Guest
8/5/08
67
0
0
bac giang
Thì mình thấy đương nhiên công ty bạn lỗ là 4 tỷ rồi còn gì?
Cứ theo kiến thức học mà làm
Doanh thu thuần= Tổng DT-CP hàng bán trả lại,giảm giá hàng bán
Kết chuyển lãi lỗ=Tổng doanh thu -Các khảon chi phí

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
trời ơi ? vốn có 200 triệu mà Dthu 2 tỷ thì quá giỏi (hoặc khai khống).
Vốn có 200 triệu mà lỗ 400 triệu: ai nghe ?
Mấy bài dạng này đề nghị BTQ xóa đi.:wall:

Sửa lần cuối:
HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Thì mình thấy đương nhiên công ty bạn lỗ là 4 tỷ rồi còn gì?
Cứ theo kiến thức học mà làm
Doanh thu thuần= Tổng DT-CP hàng bán trả lại,giảm giá hàng bán
Kết chuyển lãi lỗ=Tổng doanh thu -Các khảon chi phí

Đâu lòi ra lận 4 tỷ vậy bạn :wall: có lẽ nhầm nhỉ.
trời ơi ? vốn có 200T mà Dthu 2 tỷ thì quá giỏi (hoặc khai khống).
Vốn có 200 T mà lỗ 400 T: ai nghe ?
Mấy bài dạng này đề nghị BTQ xóa đi.

Hình như bạn không đọc kỹ thì phải, người ta đã ví dụ rồi mà.

Mà vấn đề này cũng đâu có gì nhỉ, xác định TD, CP là ra ngay mà.

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Chào các bạn, tớ đang có một vướng mắc như thế này, Giả sử, công ty tớ có vốn đầu tư ban đầu là 200tr, tổng doanh thu là 2tỷ, tổng chi phí 2.4tỷ, vậy theo các bạn, công ty tớ lỗ bao?? cảm ơn nhiều.

Vướng mắc này chắc không có thực mà chỉ là trường hợp bạn đưa ra để đố vui anh em thui.
Trường hợp này sẽ không bao giờ xãy ra vì: chắc chắn TK111, hay 112 sẽ bị âm
Mà loại tài khoản này có âm được không bạn.

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Giả định cho bài tóan là đi vay

Nếu chị casauyeu hỏi cho vui thì Ô cưa, miễn bàn. Nếu thắc mắc thiệt thì em xin giải bày như sau:

Bài tóan của chị vẫn là bài tóan cân đối được (em không đề cập tới chuyện thực hay hư, cõi đời bao la này chẳng biết đâu là thực, đâu là hư!).

Chị có Tổng DT là 2.0 tỷ; Tổng CP là 2.4 tỷ thì chị "gặt hái" Lỗ trước thuế là 0.4 tỷ.

Vốn đầu tư của cty là 200 tr sao lại lỗ 400 tr được, âm quỹ à? Thực ra không phải vậy mà có thể là do cty đã đi vay nợ, giả sử là 600 tr. Lúc này, cty không chỉ có "lợi tức âm" mà còn có một thứ âm nữa, đó là vốn chủ sỡ hữu!

Bình luận thêm, nguồn tài trợ cho dự án (họat động sxkd) của công ty, trong trường hợp này, không chỉ có vốn góp mà còn có nguồn vốn vay nữa. Tuy nhiên, công ty đã sử dụng đòn cân nợ khá là cao, tỷ lệ nợ trên vốn (D/E) là 300%. Điều này khá nguy hiểm và trong thực tế các ngân hàng sẽ rất cẩn trọng đối với các dự án vay thế này.

Đối với các cty có đầu tư lớn cho TSCĐ thì việc lỗ lớn kéo dài trong những năm đầu là thường xuyên. Đến giai đọan phục hồi thì lợi ích thu được là vô cùng lớn, cho nên một số ngân hàng có tiềm lực mạnh vẫn mạnh tay đầu tư. Việc làm âm vốn chủ sỡ hữu thì không thể kéo dài mãi, trong thời gian ngắn, cty phải có kế họach để tạo dòng tiền và đặc biệt là có thể tăng vốn (đầu tư thêm) để đảm bảo dự án đủ "mạnh khỏe".

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Nếu chị casauyeu hỏi cho vui thì Ô cưa, miễn bàn. Nếu thắc mắc thiệt thì em xin giải bày như sau:

Bài tóan của chị vẫn là bài tóan cân đối được (em không đề cập tới chuyện thực hay hư, cõi đời bao la này chẳng biết đâu là thực, đâu là hư!).

Chị có Tổng DT là 2.0 tỷ; Tổng CP là 2.4 tỷ thì chị "gặt hái" Lỗ trước thuế là 0.4 tỷ.

Vốn đầu tư của cty là 200 tr sao lại lỗ 400 tr được, âm quỹ à? Thực ra không phải vậy mà có thể là do cty đã đi vay nợ, giả sử là 600 tr. Lúc này, cty không chỉ có "lợi tức âm" mà còn có một thứ âm nữa, đó là vốn chủ sỡ hữu!

Bình luận thêm, nguồn tài trợ cho dự án (họat động sxkd) của công ty, trong trường hợp này, không chỉ có vốn góp mà còn có nguồn vốn vay nữa. Tuy nhiên, công ty đã sử dụng đòn cân nợ khá là cao, tỷ lệ nợ trên vốn (D/E) là 300%. Điều này khá nguy hiểm và trong thực tế các ngân hàng sẽ rất cẩn trọng đối với các dự án vay thế này.

Đối với các cty có đầu tư lớn cho TSCĐ thì việc lỗ lớn kéo dài trong những năm đầu là thường xuyên. Đến giai đọan phục hồi thì lợi ích thu được là vô cùng lớn, cho nên một số ngân hàng có tiềm lực mạnh vẫn mạnh tay đầu tư. Việc làm âm vốn chủ sỡ hữu thì không thể kéo dài mãi, trong thời gian ngắn, cty phải có kế họach để tạo dòng tiền và đặc biệt là có thể tăng vốn (đầu tư thêm) để đảm bảo dự án đủ "mạnh khỏe".

Mình cũng đồng ý với ý kiến của "Songcham" đấy.
Để hợp lý trên sổ sách thì mình có thể dùng Tài khoản vay (vay của cá nhân cũng được mà).

levanton

levanton

Cao cấp

Nhất trí với ý kiến, phân tích và nhận định của bạn songcham .

Bạn casauyeu xem lại số liệu tổng chi phí đó có tương ứng với doanh thu không? Có thể tổng chi phí là 2.4tỷ nhưng có một số khỏan chi liên quan đến nhiều kỳ kihn doanh thì phải phân bổ cho nhiều kỳ kinh doanh mới hợp lý. Sau khi xem lại, nếu chi phí 2.4tỷ tương ứng với doanh thu 2tỷ thì công ty bạn lỗ 400triệu.

M

minhkhang

Guest
13/11/07
9
0
0
44
hcm
tinh gia thanh

theo nhu thong tin thi thi chua du co so de xac dinh lai lo
1 ban phai cho biet Cong ty thanh lap va di vao hoat dong khi nao
2 ban cho biet Cty dang kinh doanh loai hinh nao
3 hai dieu tren rat quan trong trong viec xac dinh chi phi
4 Con von thi ko lien quan j den viec xac dinh lai lo ca .No chi anh huong den tinh hoat dong hieu qua hay ko hieu qua cua Cty thoi
:015:

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
kính gửi : Songcham và Levanton
Diễn đàn là nơi để tham gian thảo luận với điều kiện là không vi phạm nội quy.
Tôi cũng là một kế toán viên bình thường thôi, tuy nhiên đọc bài do casauyeu post lên tôi thật tình không hiểu các bạn đặt giả định để trả lời làm gì. Nếu cứ giả định như thế thì thật tình bài này các bạn phải giả định nhiều hơn và sẽ không có hồi kết. Vậy nên, câu hỏi có trọng tâm và trả lời có trọng tâm cũng là cách thể hiện bài viết của mình. Thật sự là nếu như vậy thì casauyeu phải post cả tình hình tài chính, tình hình đầu tư, hiện trạng của DN, post cả báo cáo tài chính.... lãi lỗ...... Nên theo tôi nghĩ hỏi ngắn gọn mà giả định thì viễn vông.
Chúc các bác sức khoẻ.
Chào trân trọng.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Vốn đầu tư có 200tr mà chi phí lên đến 2.4tỷ híc, hông hiểu ai chấp nhận cho cái dự án này nhi?

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Vốn đầu tư có 200tr mà chi phí lên đến 2.4tỷ híc, hông hiểu ai chấp nhận cho cái dự án này nhi?

Ông bác nói không bít hay cố tình không bít :rotfl:
:009: 2,4tỷ chi phí trong đoá có 1,4tỷ chi phí cho cái ... rùi.
Sao không chấp nhận cho được :wall:

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Bạn Namlamson này thật là, toàn kéo áo người khác lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA