Mỗi tuần một chuyên đề

Lương tháng 13 đối với cty ko có lãi

• Thread starter atuyetnt
  • Ngày gửi
A

atuyetnt

Guest
15/9/08
28
1
3
Long An
Cho em hỏi chút. theo luật thì lương tháng 13 mình được đưa vào chi phí hợp lý( nếu có hợp đồng lao động cụ thể). Nhưng có một số chi cục thuế khi quyết toán vẫn loại ra với lý do là cty làm ăn ko có lời( quyết toán năm 2008). Vậy mọi người cho em hỏi như vậy nếu các cty làm ăn ko có lợi nhuận thì minh ko được đưa tiền lương tháng 13 vào chi phí?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cho em hỏi chút. theo luật thì lương tháng 13 mình được đưa vào chi phí hợp lý( nếu có hợp đồng lao động cụ thể). Nhưng có một số chi cục thuế khi quyết toán vẫn loại ra với lý do là cty làm ăn ko có lời( quyết toán năm 2008).
Nếu bạn đã biết luật thì cứ vận dụng luật mà làm việc thôi. Chỉ sợ bạn biết nhưng biết ... sơ sơ nên bị hổng.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Công ty kinh doanh bị lỗ sao lại trích lương tháng 13 để thưởng đuựơc bạn à, thuế xử lý như vậy là đúng đấy.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty kinh doanh bị lỗ sao lại trích lương tháng 13 để thưởng đuựơc bạn à, thuế xử lý như vậy là đúng đấy.
Thưởng là thưởng mà lương là lương chứ. Thưởng thì không đụng đến chi phí, còn lương thì đụng đến chi phí.

Cho dù lỗ mà vẫn cứ thưởng cũng chẳng sao vì không đụng đến chi phí mà.

P

phucchau2008

Guest
Thưởng là thưởng mà lương là lương chứ. Thưởng thì không đụng đến chi phí, còn lương thì đụng đến chi phí.

Mình không hiểu lắm về vấn đền này! theo mình biết tiền thưởng vẫn được tính là thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động! vậy sao chi phí này DN lại không được tính là chi phí? (liệu số tiền đó có bị tính thuế 2 lần không cùng là thuế thu nhập mà!) :043:

H

hien0611

Guest
9/7/08
17
0
0
THANH HOA
Mình cũng muốn hỏi về lương tháng 13: Công ty mình chưa có doanh thu (cũng chưa có các quỹ gì hết)nên các khoản thưởng Tết mình kô biết xử lý thế nào? Mọi người giúp mình với nhé

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Trong quỹ tiền lương có tiền thưởng ở đó chứ bạn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Trong quỹ tiền lương có tiền thưởng ở đó chứ bạn.

Quỹ tiền thưởng và quỹ lương chỉ là cùng nhóm chi cho con người,tiền thưởng làm sao nằm trong quỹ lương được?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Quỹ tiền thưởng và quỹ lương chỉ là cùng nhóm chi cho con người,tiền thưởng làm sao nằm trong quỹ lương được?

Anh Thiện ui, nếu cty không có quỹ khen thưởng thì có được dùng quỹ lương để thưởng cho người lao động không ạ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh Thiện ui, nếu cty không có quỹ khen thưởng thì có được dùng quỹ lương để thưởng cho người lao động không ạ?
Việc được hay không được là do mỗi công ty quyết định.Nhưng tiền thưởng thường lấy từ lợi nhuận, chứ tiền thưởng ở đâu ra mà cấu thành trong quỹ llương?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
sao ko lấy tiền lương tháng 13, từ quỹ lương mừ

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tuỳ theo mục đích DN sử dụng quỹ TL (tính vào CPSX)nhưng với DNNN thì trong quỹ TL vẫn có tỷ lệ dành lại cho LĐ làm quỹ thưởng nhằm KK NLĐ bạn à.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hì hì... lương tháng 13. 14. 15 cũng KK NLĐ được bạn ah, ko nhất thiết là thưởng đâu, hì hì...Mà có thêm thưởng thì càng tốt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA