Mỗi tuần một chuyên đề

Trích khẩu hao TSCĐ(Mua TSCĐ ko hóa đơn)

• Thread starter anhtan
  • Ngày gửi
A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
Cho em hoi với?
?" DN của em mua Một máy trị giá 1 tỷ đồng nhưng là máy cũ và bên em ko lấy hóa đơn vì phải trả một lượng thuế lớn.Vì vậy nên khoản mua TSCĐ này đủ tất các chứng từ trừ HĐ GTGT do đó Ts này ko được tính vào chi phí hợp lý.(Tài sản mua từ tháng 01/2008)
Sang năm 2009 em làm quyết toán thuế và em đã mời Bên thẩm định giá vào định giá khoản này và bên định giá đánh giá là 930 triệu đồng tại thời điểm 2009.
Vậy thì Em vẫn được trích KH của Máy móc này trong năm 2008 chứ ạ và em trích theo giá DN mua hay giá do bên định giá đưa ra? Trả lời giùm em với em thấy vấn đề này khó quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cho em hoi với?
?" DN của em mua Một máy trị giá 1 tỷ đồng nhưng là máy cũ và bên em ko lấy hóa đơn vì phải trả một lượng thuế lớn.Vì vậy nên khoản mua TSCĐ này đủ tất các chứng từ trừ HĐ GTGT do đó Ts này ko được tính vào chi phí hợp lý.(Tài sản mua từ tháng 01/2008)
Sang năm 2009 em làm quyết toán thuế và em đã mời Bên thẩm định giá vào định giá khoản này và bên định giá đánh giá là 930 triệu đồng tại thời điểm 2009.
Vậy thì Em vẫn được trích KH của Máy móc này trong năm 2008 chứ ạ và em trích theo giá DN mua hay giá do bên định giá đưa ra? Trả lời giùm em với em thấy vấn đề này khó quá.

Thẩm định giá là xác định giá trị tài sản một cách khách quan, chứ ko phải thẩm định giá làm tài sản của cty bạn hợp lý hợp lệ nhé.

Thank

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
Các bạn có ai có ý kiến khác không cho mình tham khảo với.
Ý kiến trên cũng đúng Nhưng sự có mặt của bên thẩm định giá đã chứng tỏ tài sản đó thuộc sở hữu của DN rồi còn gì bạn,và việc đánh giá giá trị của nó là cơ sở cho việc hoá đơn đúng ko?
NÊN CÁC BẠN CÓ THỂ CHO MÌNH THAM KHẢO THÊM MỘT SỐ Ý KIẾN KHÁC!XIN CẢM ƠN

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Các bạn có ai có ý kiến khác không cho mình tham khảo với.
Ý kiến trên cũng đúng Nhưng sự có mặt của bên thẩm định giá đã chứng tỏ tài sản đó thuộc sở hữu của DN rồi còn gì bạn,và việc đánh giá giá trị của nó là cơ sở cho việc hoá đơn đúng ko?
NÊN CÁC BẠN CÓ THỂ CHO MÌNH THAM KHẢO THÊM MỘT SỐ Ý KIẾN KHÁC!XIN CẢM ƠN

Chứ minh đâu có nói tài sản này là ko phải của doanh nghiệp bạn đâu, nhưng ở đây là việc tính vào chi phí hợp lý cơ mà. Việc bạn mua tài sản ko có hoá đơn chứng từ là phạm pháp rồi đấy.

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
Mình cũng đồng ý với ý kiến khoqua75. Việc công ty bạn mua ôtô không có hoá đơn thì ô tô đó không được tính vào chi phí hợp lý để trích khấu hao được. Việc định giá chỉ để biết được tại thời điểm đó nó còn giá trị là bao nhiêu thôi.
Thân!

D

duyenhoa

Guest
11/2/09
9
0
0
Dan Hoa Thanh Oai Ha Noi
Chi hương ơi cho em hỏi công ty em mới thành lập trước khi thành lập là đã có 3 cái xe tải khi mua vào ko có hoá đơn nay em muốn hợp lý chứng từ và xác minh đúng vốn góp của các thành viên thì phải làm thế nào hả chị?

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Cho em hoi với?

Nếu TSCĐ đó phục vụ cho SXKD, TSCĐ đó bạn vẫn trích khấu hao đưa vào chi phí bình thường tính trên nguyên giá (giá lúc mua), đến khi làm quyết toán thuế TNDN thì bạn loại khoản CP KH này ra khỏi khoản được trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNDN. Nếu bạn không trích KH, khi kiểm toán họ sẽ "đập" bạn 1 lần nữa vì đây là TS của cty phục vụ cho SXKD nhưng không đủ chứng từ để khoản KH được coi là Chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN (theo quy định của Luật thuế TNDN) mà thôi.
Giá thẩm định chỉ để tham khảo cho vui, khấu hao phải tính trên "nguyên giá" (Quy định này đã có cách đây cả mấy ngàn ... ngày rồi) :)

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Chi hương ơi cho em hỏi công ty em mới thành lập trước khi thành lập là đã có 3 cái xe tải khi mua vào ko có hoá đơn nay em muốn hợp lý chứng từ và xác minh đúng vốn góp của các thành viên thì phải làm thế nào hả chị?

A có câu trả lời nè, nhưng e chỉ hỏi "Chị Hương" nên a k trả lời :)
Nói vui thôi chứ theo a thì làm như sau. 3 xe đó bây giờ ai đứng tên trên "cà vẹt". nếu là các cổ đông đứng tên thì làm thủ tục góp vốn thêm bằng tài sản, nếu cá nhân nào đó đứng tên thì làm cty hồ sơ mua lại của họ (kêu họ lên Cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ cấp cho cty, tất nhiên là chịu chi phí thuế rồi). Lúc đó xe trở thành tài sản cty. Nếu không xác định được ai là chủ các xe đó (theo giấy tờ) thì rã các xe đó ra bán sắt vụn (chứ để chạy bị bắt) :)

H

heavenlove

Guest
18/12/08
27
0
0
Hà Nội
mình đồng ý, không có ý kiến gì thêm, việc định giá chỉ mang tính chất xác định giá trị của tài sản tại thời điểm định giá một cách khách quan nhất.

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
MÌNH XIN CẢM ƠN MOI NGƯỜI HA!
cHO MÌNH HỎI THÊM MỘT CHÚT NGOÀI VIỆC BÀN Ở ĐÂY HA!
"Ông chủ của DNTN trực tiếp làm việc có được tính lương hay ko? Và nếu ko làm việc trực tiếp thì sao? Mong các bạn trả lời giúp mình ha!Xin cảm ơn!

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
MÌNH XIN CẢM ƠN MOI NGƯỜI HA!
cHO MÌNH HỎI THÊM MỘT CHÚT NGOÀI VIỆC BÀN Ở ĐÂY HA!
"Ông chủ của DNTN trực tiếp làm việc có được tính lương hay ko? Và nếu ko làm việc trực tiếp thì sao? Mong các bạn trả lời giúp mình ha!Xin cảm ơn!

Tiền lương chủ DNTN không được coi là chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo quy định của luật thuế TNDN dù ông ta có trực tiếp làm việc hay không.
Bạn là chủ DN hay là kế toán. nếu là kế toán thì gởi nội dung này cho ông chủ, vì thấy bạn thức khuya đến nữa đêm để hỏi công việc ông cảm động tăng lương đấy :)

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
Mình là sinh viên năm thứ 3 mà của trường cao đẳng quốc tế MIT!
Mình mù mờ về vấn đề này lắm!
MÌNH XIN CẢM ƠN BẠN NHIEU!

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Sorry, mình nhầm! (Mod xoá hộ em)