Tại sao phải làm Tờ khai hải quan phi mậu dịch

• Thread starter ori
  • Ngày gửi
O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
Chào các bạn.Mình có câu hỏi này không biết bạn nào có biết không, trả lời giúp mình nhé. Mình mới làm ở 1 cty.Công ty mình thiết kế bản vẽ cơ khí, rồi xuất khẩu ra nước ngoài. Các kỹ sư vẽ trên máy tính, sau khi bản vẽ hoàn thiện, gửi mail ra nước ngoài, bên mua nhận được nếu OK, thanh toán tiền. Nhưng về bên kế toán, mình phải làm tờ khai hàng hoá xuất khẩu/nhập khẩu phi mậu dịch. gọi là thủ tục hải quan. Mỗi lần xuất hoá đơn là mình phải gọi TNT đến làm tờ khai hải quan phi mậu dịch này. Phí mỗi lần khoảng 800- 900k tuỳ theo số lượng bản vẽ trên tờ khai mỗi lần xuất. bây giờ cty muốn tiết kiệm chi phí , không phải làm tờ khai hải quan phi mậu dịch này nữa có được không???. Nếu không được thì các bạn có biết văn bản pháp luật nào quy định bắt buộc phải làm không? Bởi vì chỉ cần có Invoice, Hợp đồng, sau khi vẽ xong, gửi mail bản vẽ ra nước ngoài, bên kia OK là họ chuyển tiền cho mình rùi mà.
Bạn nào biết giúp mình với nha. Mình xin cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngabn

Guest
7/3/09
6
0
0
Bắc Ninh
Chào các bạn.Mình có câu hỏi này không biết bạn nào có biết không, trả lời giúp mình nhé. Mình mới làm ở 1 cty.Công ty mình thiết kế bản vẽ cơ khí, rồi xuất khẩu ra nước ngoài. Các kỹ sư vẽ trên máy tính, sau khi bản vẽ hoàn thiện, gửi mail ra nước ngoài, bên mua nhận được nếu OK, thanh toán tiền. Nhưng về bên kế toán, mình phải làm tờ khai hàng hoá xuất khẩu/nhập khẩu phi mậu dịch. gọi là thủ tục hải quan. Mỗi lần xuất hoá đơn là mình phải gọi TNT đến làm tờ khai hải quan phi mậu dịch này. Phí mỗi lần khoảng 800- 900k tuỳ theo số lượng bản vẽ trên tờ khai mỗi lần xuất. bây giờ cty muốn tiết kiệm chi phí , không phải làm tờ khai hải quan phi mậu dịch này nữa có được không???. Nếu không được thì các bạn có biết văn bản pháp luật nào quy định bắt buộc phải làm không? Bởi vì chỉ cần có Invoice, Hợp đồng, sau khi vẽ xong, gửi mail bản vẽ ra nước ngoài, bên kia OK là họ chuyển tiền cho mình rùi mà.
Bạn nào biết giúp mình với nha. Mình xin cảm ơn các bạn

N

ngabn

Guest
7/3/09
6
0
0
Bắc Ninh
Chào Ori,
May quá cơ. Mình vừa chân ướt chân ráo vào một cty như bạn. Mình đang phải đi mở tờ khai hải quan cho các bản vẽ. Bạn có thể giúp mình kê các giấy tờ và thủ tục cần làm để có thể mở tờ khai hải quan kiểu này không. Mình cảm ơn trước nha.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Chào Ori,
May quá cơ. Mình vừa chân ướt chân ráo vào một cty như bạn. Mình đang phải đi mở tờ khai hải quan cho các bản vẽ. Bạn có thể giúp mình kê các giấy tờ và thủ tục cần làm để có thể mở tờ khai hải quan kiểu này không. Mình cảm ơn trước nha.

Bạn đang làm thủ tục nhập khẩu hay xuất khẩu đấy bản?

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Quy định chung

Hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch là hàng hóa nhập khẩu không mang mục đích thương mại không thuộc danh mục cấm nhập khẩu, nhập khẩu theo Giấy phép của cơ quan quản lý chuyên ngành.

Hàng nhập khẩu phi mậu dịch có thuế phải nộp thuế ngay trước khi thông quan hàng hóa.

Quy trình thủ tục hải quan

Quy trình cụ thể:

1.Đăng ký tờ khai:

Doanh nghiệp chịu trách nhiệm trứơc pháp luật về tính hợp pháp của hồ sơ hải quan, tính chính xác của các nội dung kê khai trong tờ khai hải quan. Hồ sơ hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu bao gồm:

Hồ sơ qui định:

· Tờ khai hải quan: 02 bản chính

· Vận tải đơn: 01 bản sao

* Tùy theo từng mặt hàng doanh nghiệp có thể nộp bổ sung:

· Bản kê chi tiết hàng hóa (đối với hàng đóng gói không đồng nhất): 01 bản chính, 01 bản sao.

· Giấy phép nhập khẩu (đối với hàng hóa thuộc danh mục hàng hóa cấm xuất, nhập khẩu hoặc xuất, nhập khẩu có điều kiện): 01 bản chính.

2. Kiểm tra thực tế hàng hóa:

Hình thức kiểm tra :

Hàng phi mậu dịch xuất nhập khẩu đều phải kiểm tra thực tế hàng hóa, hình thức, mức độ kiểm tra do Lãnh đạo chi cục Hải quan quyết định theo quy định tại điểm III.2, mục I, phần B Thông tư số 112/2005/TT-BTC.

O

ori

Guest
25/12/08
60
0
0
37
hai phong
Chào Ori,

Chào bạn! Mình đọc tin của bạn muộn wá. Nếu bạn còn cần và muốn trao đổi thêm về nghiệp vụ kế toán thì bạn có thể add nick của mình vào để dân kế toán bọn mình có thể trao đổi trực tiếp đc với nhau nhìu hơn nhé. các bạn khác cũng zậy nha.." Chatcungbanbe_ori" Thân.

L

Le Dieu Linh

Guest
18/7/09
2
0
0
Hanoi
Xuất khẩu không có tờ khai hải quan có dược hưởng thuế suất 0%

Công ty mình sản xuất hàng quần áo mẫu, từ ý tưởng thiết kế đến may thành sản phẩm la áo hoặc quần cho mot cong ty ơ nuóc ngoai. Mỗi lần xuất hàng là 1 chiếc áo hoặc quần cho khách hàng của công ty nước ngoài đó ( địa chỉ gửi đi cũng là ở nước ngoài. Do xuất ít nên chúng tôi không mở tờ khai hải quan, Nhưng chúng tôi có chứng từ thanh toán và vận đơn hàng xuất đi đó. Nhu vay co được coi la hàng hoá xuất khẩu huỏng thuế xuất 0% không ?
Bác nào biết xin chỉ dùm nhé. Thanks
email : huongduong-hcl@vnn.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA