Mỗi tuần một chuyên đề

Standard cost

• Thread starter LONGRIVER2902
  • Ngày gửi
L

LONGRIVER2902

Guest
3/10/06
43
2
8
q7, tp hcm
Có ai biết về cách tính giá thành Standard cost không vậy? Please help me. Xin vui lng hướng dẫn cho mình cách tính và cách điều chỉnh giữa Standard Cost và Actual Cost luôn nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tsubakura

Guest
12/3/09
1
0
0
HCM
Hizhiz, em cung dang bi bí chỗ này đây anh Longriver2902 ui. em la thanh vien moi cua forum. cty em cung dang su dung standard cost ma em hok co hieu may ve cai nay. Hok bit co ai giup anh em minh ko ;(

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Hizhiz, em cung dang bi bí chỗ này đây anh Longriver2902 ui. em la thanh vien moi cua forum. cty em cung dang su dung standard cost ma em hok co hieu may ve cai nay. Hok bit co ai giup anh em minh ko ;(

Mình hỏi hơi bị ngây ngô, nhưng thà đừng dấu dốt vẫn hơn phải không?
standard cost là cái gì vậy, các bạn?

F

fy29

Guest
Mình ko biết dịch như nào, đọc chỉ hiểu thôi
nhưng căn bản là có 3 loại
actual, budgeted, or standard costs.

Standard Costs

Standard costs are costs established through identifying an objective relationship between specified inputs and expected outputs. Therefore, standard costs are generally related to carefully analyzed phenomena both in the laboratory and in the workplace. For example, in the factory of a company that produces high-quality cotton shirts for men, standard costs are used for materials and labor. To establish the standard usage of fabric for a single shirt, the cutting possibilities are analyzed in the laboratory, where attention can be given to how much fabric must be used if the shirt is cut as specified. At this point, the focus is not on how many minutes are needed by an experienced cutter to meticulously cut the fabric so as to minimize usage. Rather, there is experimentation in the ways of cutting and the time required for each way considered. Experimentation continues until the most economical combination of fabric usage and cutting time is established. That combination is likely to be modified to take account of less than perfect conditions in the workplace.

Theo như đoạn trên thì Standard cost là "chi phí tiêu chuẩn" để hình thành nên một sản phẩm. Nó liên quan đến việc phân tích thống kế giữa phòng thí nghiệm và thực tế tại nơi sản xuất
mình hiểu nôm na là thế

Các anh chị nào biết chỉ giúp cho

Bạn đọc thêm tại trang này
http://www.answers.com/topic/standard-costing

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangminhnhat

Guest
A standard cost is an estimated unit cost.
It is built up from standards for each cost element: standard quantities of materials at standard prices, standard quantities of labour time at standard rates and so on.
You need:
the expected prices of material, labour and expenses
efficiency levels in the use of materials and labour
budgeted overhead costs and budgeted volumes of activity

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Có ai biết về cách tính giá thành Standard cost không vậy? Please help me. Xin vui lng hướng dẫn cho mình cách tính và cách điều chỉnh giữa Standard Cost và Actual Cost luôn nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều

Em nghĩ rằng, nếu dịch từng từ một thì "standard costs" có nghĩa là "các chi phí tiêu chuẩn". Nhưng nếu nói cụm từ "các chi phí tiêu chuẩn" thì ở VN chẳng ai hiểu cả. Còn dịch theo kiểu từ tương đương từ thì "standard costs" tương đương với từ "các chi phí định mức". Ví dụ, một công ty sản xuất bánh mỳ, họ đã dùng thiết bị sản xuất được vài năm và họ thống kê rằng, trung bình, mỗi bánh mỳ tiêu tốn hết 2 gam bột, 1 gam, 0.03 KW điện... từ đó họ xây dựng nên bảng Standard costs về mặt số lượng, sau đó nhân với giá thành chi phí dưới hình thức giá trị. Cái "chi phí định mức" này được dùng để tính giá thành nhập kho thành phẩm, giá trị TK 154 - Chi phí sản xuất kinh doanh dở dang.

N

nowadays

Guest
12/11/08
2
0
0
43
ha noi
Hi bạn,

Như mình thấy thì bạn đang đọc F2 thì phải nếu bạn đọc sách BPP F2 thì sách nói khá rõ.

Define: A standard cost is a predetermined estimate unit cost, used for inventory valuation and control.

Mình có thể nói rõ hơn, nhưng mà tốt nhất bạn nên kiếm quyển sách như mình recommend ở trên, còn không thì add nick mình ngocthach.pham@yahoo.com mình sẽ nói cụ thể hơn (mình ko nhiều time lắm mà) :003:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA