Tài khoản hạch toán Quỹ thưởng ban quản lý điều hành

• Thread starter tranquangtran
  • Ngày gửi
T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Chào các bạn.
Cho mình hỏi: Việc ghi nhận Quỹ khen thưởng ban quản lý điều hành từ phân phối lợi nhuận sau thuế, mình sẽ sẽ hạch toán vào tài khoản nào theo QĐ 15.

Khóa học Quản trị dòng tiền
susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Quỹ khen thưởng phúc lợi bạn ơi :D

B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
Cty mình là DNNN mình trích lập Quỹ thưởng BDH hạch toán TK 418, và khi chi thưởng BDH thì chi trong khoản này, vậy thôi

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Cty mình là DNNN mình trích lập Quỹ thưởng BDH hạch toán TK 418, và khi chi thưởng BDH thì chi trong khoản này, vậy thôi

Doanh nghiệp nhà nước rất chung chung bạn à, doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp sản xuất kinh doanh hay hành chính sự nghiệp; mỗi loại hình doanh nghiệp lại áp dụng chế độ kế toán khác nhau; nói đến đây mới biết mình trả lời chưa hoàn chỉnh :(

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Chào các bạn.
Cho mình hỏi: Việc ghi nhận Quỹ khen thưởng ban quản lý điều hành từ phân phối lợi nhuận sau thuế, mình sẽ sẽ hạch toán vào tài khoản nào theo QĐ 15.

Tôi nghĩ công ty của bạn có qui chế thưởng của BQL rõ rang theo tỉ lệ, vây khi kinh doanh có lãi sau thuế bạn mở thêm tài khoản con của quỹ khen thưởng (4311 quỹ khen thưởng toàn công ty, 4312 quỹ khen thưởng của BQL và bạn sẽ chi từ quỹ này), mở tài khoản này theo dõi để sau này còn giải trình với hội đồng cổ đông và tình hình tài chính minh bạch rỏ ràng.

Sửa lần cuối:
N

nguyendhoai

Guest
17/11/05
28
1
0
HCM
Tôi nghĩ công ty của bạn có qui chế thưởng của BQL rõ rang theo tỉ lệ, vây khi kinh doanh có lãi sau thuế bạn mở thêm tài khoản con của quỹ khen thưởng (4311 quỹ khen thưởng toàn công ty, 4312 quỹ khen thưởng của BQL và bạn sẽ chi từ quỹ này), mở tài khoản này theo dõi để sau này còn giải trình với hội đồng cổ đông và tình hình tài chính minh bạch rỏ ràng.

Quỹ thưởng HĐQT, BKS, BĐH mang tính chất "Nguồn kinh phí và Quý khác", cổ đông có được hưởng đâu mà hạch toán vào Vốn CSH. Do đó theo tôi Hạch toán vào Quỹ khen thưởng phúc lợi là hợp lý (theo dõi chi tiết ra cho rõ ràng).
Các cao thủ khác cho biết ý kiến! Thanks

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Nội dung này đã được sửa đổi theo Thông tư Số: 244/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính ban hành ngày 3/2/2009 :
" 2. Bổ sung tài khoản 3534 - Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty
Chuyển nội dung phản ánh “Quỹ thưởng Ban quản lý, điều hành công ty” từ tài khoản 418 – Các quỹ khác thuộc vốn chủ sở hữu sang tài khoản 3534 - Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty. Phương pháp hạch toán Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty trên tài khoản 3534 tương tự như phương pháp hạch toán Quỹ thưởng ban quản lý điều hành công ty đã quy định trên tài khoản 418".

Y

yenlinh01

Guest
27/1/11
1
0
0
Kim lien ha noi
chao cac anh chi em ;
Em dang phai nghien cuu ve quy che quan ly quy khen thuong va quy che thuong ban quan ly dieu hanh. anh chi nao co cho em xin em xin voi!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA