Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về lương hưu

• Thread starter duongkcx3
  • Ngày gửi
D

duongkcx3

Guest
19/5/09
1
0
0
HN
Xin lỗi các pác, em dân ngoại đạo, xin mạo muội hỏi các pác 1 câu
Từ trước đến nay em đi làm ở các cty trong nước thì đóng bảo hiẻm theo đúng lương cơ bản, bây h đi làm với liên doanh nó đóng cho em theo cái lương em đc nhận * % quy định (hình như là 15% thì phải, em cũng k rõ), tính ra em phải đóng khoảng 1.5triệu/tháng, vậy sau này về hưu k biết tính thế nào nhỉ, k biết có được tính cao hơn k? hay vẫn tính theo kiểu VN, nếu thế thì thiệt quá nhỉ, mà cái tiền chênh lệch đó có đòi được không ạ ?
Cảm ơn các pác đã đọc và sẽ trả lời giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Xin lỗi các pác, em dân ngoại đạo, xin mạo muội hỏi các pác 1 câu
Từ trước đến nay em đi làm ở các cty trong nước thì đóng bảo hiẻm theo đúng lương cơ bản, bây h đi làm với liên doanh nó đóng cho em theo cái lương em đc nhận * % quy định (hình như là 15% thì phải, em cũng k rõ), tính ra em phải đóng khoảng 1.5triệu/tháng, vậy sau này về hưu k biết tính thế nào nhỉ, k biết có được tính cao hơn k? hay vẫn tính theo kiểu VN, nếu thế thì thiệt quá nhỉ, mà cái tiền chênh lệch đó có đòi được không ạ ?
Cảm ơn các pác đã đọc và sẽ trả lời giúp em

Khi bạn nghỉ hưu BHXH sẽ xác định mức lương tính lương hưu = bình quân 60 tháng cuối bạn đóng BHXH và x tỷ lệ lương hưu bạn được hưởng với mức cao nhất 75% cho 30 năm đóng BHXH trường hợp chưa đủ tuổi cứ 1 năm trừ 1% hoặc chưa đủ 30 năm đóng BHXH cũng giảm trừ 1 năm là 1%

V

vuong0384

Guest
16/5/09
28
0
0
camau
Theo mình được biết thì thời gian đóng BHXH là từ 20 năm trở lên( không bắt buộc phải 30 năm) còn cách thức tính lương hưu thì giống như bạn "thd6758"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA