Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về: Miễn thuế nhập khẩu

• Thread starter vne
  • Ngày gửi
V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Thông tư 59/2007/TT-BTC có ghi:

MIỄN THUẾ NHẬP KHẨU CHO
1.6/ Hàng hóa nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án khuyến khích đầu tư, bao gồm:
1.6.1/ Thiết bị, máy móc.
1.6.2/ Phương tiện vận tải chuyên dùng trong dây chuyền công nghệ được Bộ Khoa học và Công nghệ xác nhận; Phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân gồm xe ô tô từ 24 chỗ ngồi trở lên và phương tiện thủy.
1.6.3/ Linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng quy định tại điểm 1.6.1 và 1.6.2 Mục này.
1.6.4/ Nguyên liệu, vật tư dùng để chế tạo thiết bị, máy móc nằm trong dây chuyền công nghệ hoặc để chế tạo linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc quy định tại điểm 1.6.1 Mục này.

Em muốn hỏi, từ quy định trên thì các valve, ốc vít, đai ốc ... nhập khẩu cho dự án đặc biệt khuyến khích đầu tư cũng được miễn thuế nhập khẩu đúng không ạ? Vì chúng là các chi tiết cấu thành máy móc, mà máy móc là TSCĐ

Cảm ơn các bác trước :cool2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Đúng rồi bạn ạh, muốn được miễn thì bạn phải có giấy tờ chứng minh được những thiết bị đó lắp ráp đồng bộ với máy, thường là thiết bị đó phải nhập khẩu cùng với máy móc thiết bị và khi làm thủ tục Nk hải quan sẽ yêu cầu công ty bạn đi giám định về tính đồng bộ của máy móc thiết bị, còn nếu trị giá nhỏ bạn có thể không cần khai báo coi như nó là phụ tục thiết bị tiêu chuẩn đi kèm với máy. thế là ok ngay mà

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Em hỏi tiếp câu nữa:
Trong trường hợp lô hàng nhập về gồm một số sản phẩm được miễn thuế nhập khẩu (do công ty có đủ điều kiện để được miễn số hàng đó), một số sản phẩm còn lại thì không thì thủ tục thế nào ạ? Đợi hàng đến nơi thì mang đầy đủ hồ sơ ra hải quan khai hay phải mang hồ sơ miễn thuế cho hải quan trước khi hàng đến nơi?
Em cảm ơn các bác.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Em hỏi tiếp câu nữa:
Trong trường hợp lô hàng nhập về gồm một số sản phẩm được miễn thuế nhập khẩu (do công ty có đủ điều kiện để được miễn số hàng đó), một số sản phẩm còn lại thì không thì thủ tục thế nào ạ? Đợi hàng đến nơi thì mang đầy đủ hồ sơ ra hải quan khai hay phải mang hồ sơ miễn thuế cho hải quan trước khi hàng đến nơi?
Em cảm ơn các bác.

Làm cùng một lúc bạn ạh, trên cùng một tờ khai luôn bạn nhé, tiện thể bạn liệt kê giấy tờ miễn thuế của bạn để mình kiểm tra xem đã đủ chưa nhé

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Cảm ơn bác,
Em lên hỏi để trả lời sếp thôi, chứ công ty em chưa mua j cả.
Làm cùng 1 lúc tức là khi hàng đến thì mới mang giấy tờ ra khai hải quan chứ không phải khai từ trước đúng không ạ? Nếu muốn làm thủ tục từ trước để tiết kiệm thời gian thì có được không ạ?

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Về thủ tục miễn thuế thì sẽ có nhiều cách để làm
+Miễn thuế nhập khẩu đối với máy móc thiết bị bạn đọc thông tư: 59/2009/TT-BTC
-Tra thuế suất thuế Nk nếu = 0% thì không phải show giấy chứng nhận đầu tư và đăng ký danh mục tạo TSCĐ (mở tờ khai theo loại hình nhập kinh doanh tạo tài sản cố định, bộ chứng từ như bộ kinh doanh bình thường và làm thêm công văn cam kết tạo tscđ)
-Nếu có thuế NK, trước tiên bạn phải làm thủ tục đi đăng ký danh mục tạo tài sản cố định với Cục hải quan gần nhất (hoặc với chi cục hải quan có uỷ quyền của cục hải quan về việc đăng ký danh mục tạo tscđ), bạn tìm đọc CV: 5112/TCHQ-GSQL, khi hàng về tới cảng làm thủ tục theo loại hình nhập đầu tư (nhớ mang danh mục gốc đi để trừ lùi, giấy phép đầu tư và bộ chứng từ như bình thường).
+Miễn thuế VAt bạn đọc thông tư: 129/2008/TT-BTC

Sửa lần cuối:
V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Về thủ tục miễn thuế thì sẽ có nhiều cách để làm
+Miễn thuế nhập khẩu đối với máy móc thiết bị bạn đọc thông tư: 59/2009/TT-BTC
-Tra thuế suất thuế Nk nếu = 0% thì không phải show giấy chứng nhận đầu tư và đăng ký danh mục tạo TSCĐ (mở tờ khai theo loại hình nhập kinh doanh tạo tài sản cố định, bộ chứng từ như bộ kinh doanh bình thường và làm thêm công văn cam kết tạo tscđ)
-Nếu có thuế NK, trước tiên bạn phải làm thủ tục đi đăng ký danh mục tạo tài sản cố định với Cục hải quan gần nhất (hoặc với chi cục hải quan có uỷ quyền của cục hải quan về việc đăng ký danh mục tạo tscđ), bạn tìm đọc CV: 5112/TCHQ-GSQL, khi hàng về tới cảng làm thủ tục theo loại hình nhập đầu tư (nhớ mang danh mục gốc đi để trừ lùi, giấy phép đầu tư và bộ chứng từ như bình thường).
+Miễn thuế VAt bạn đọc thông tư: 129/2009/TT-BTC

Bác buitrangnam kiểm tra lại cái 59/2009/TT-BTC dùm em xem có đúng tên không với ạ.

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
ah là 59/2008/TT-BTC và 129/2008/TT-BTC bạn nhé, mình vội quá nên dánh nhầm chút

Cũng không phải cái này luôn, có lẽ cái bác nói là cái 79/2009/TT-BTC: HƯỚNG DẪN VỀ THỦ TỤC HẢI QUAN; KIỂM TRA, GIÁM SÁT HẢI QUAN; THUẾ XUẤT KHẨU, THUẾ NHẬP KHẨU VÀ QUẢN LÝ THUẾ ĐỐI VỚI HÀNG HOÁ XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU.

Cho em hỏi câu nữa ạ: Em đang vẽ cái flow chart về chu trình kiểm tra hải quan và chu trình miễn thuế nhập khẩu, e muốn hỏi về 2 cái này, ví dụ như sau: Lô hàng nhập về gồm có các mặt hàng A, B, C, D, E chẳng hạn. Trong đó A, B, C thuộc diện phải đóng thuế nhập khẩu, D, E được miễn. Vậy thủ tục như thế nào?
1. Kê khai đầy đủ cty tôi nhập A, B, C, D, E vào tờ khai hải quan, đồng thời kê khai D, E vào danh mục nhập khẩu miễn thuế, hay là
2. Tờ khai hải quan chỉ kê khai A, B, C. Còn D, E sẽ khai trong danh mục nhập khẩu miễn thuế.
3. Hay là theo quy trình nào khác?
Cảm ơn các bác.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Cũng không phải cái này luôn, có lẽ cái bác nói là cái 79/2009/TT-BTC: HƯỚNG DẪN VỀ THỦ TỤC HẢI QUAN; KIỂM TRA, GIÁM SÁT HẢI QUAN; THUẾ XUẤT KHẨU, THUẾ NHẬP KHẨU VÀ QUẢN LÝ THUẾ ĐỐI VỚI HÀNG HOÁ XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU.

Cho em hỏi câu nữa ạ: Em đang vẽ cái flow chart về chu trình kiểm tra hải quan và chu trình miễn thuế nhập khẩu, e muốn hỏi về 2 cái này, ví dụ như sau: Lô hàng nhập về gồm có các mặt hàng A, B, C, D, E chẳng hạn. Trong đó A, B, C thuộc diện phải đóng thuế nhập khẩu, D, E được miễn. Vậy thủ tục như thế nào?
1. Kê khai đầy đủ cty tôi nhập A, B, C, D, E vào tờ khai hải quan, đồng thời kê khai D, E vào danh mục nhập khẩu miễn thuế, hay là
2. Tờ khai hải quan chỉ kê khai A, B, C. Còn D, E sẽ khai trong danh mục nhập khẩu miễn thuế.
3. Hay là theo quy trình nào khác?
Cảm ơn các bác.

Thông tư 79 hải quan dùng là nhiều màh bạn, doanh nghiệp chỉ đọc để tham khảo quy trình làm việc của hải quan màh thôi.
Trường hợp miễn thuế của bạn để tiện làm thủ tục bạn có thể mở 2 bộ tờ khai cùng một lúc 1 Nhập kinh doanh bình thường, 2 nhập đầu tư (những mặt hàng miễn thuế và có danh mục miễn thuế nk)

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Tức là tách đôi lô hàng ra coi như 2 lần nhập hàng riêng rẽ hả bác?
Bộ 1 (dùng cho hàng phải đóng thuế): Tờ khai hải quan
Bộ 2 (dùng cho hàng được miễn thuế): Tờ khai hải quan + Danh mục miễn thuế

Liệu có làm như cách 1 của e ở trên tức là liệt kê tất cả hàng hóa vào 1 tờ khai, và nộp kèm danh mục miễn thuế được không?

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Không được bạn ạh vì là 2 loại hình khác nhau mà (nhập đầu tư và nhập kinh doanh)
cách 1 của bạn ở trên chỉ có thể là trường hợp mặt hàng đó không có thuế NK (thuế Nk =0%) rùi mở tờ khai theo loại hình nhập kinh doanh tạo TSCĐ màh thôi (trường hợp này không cần có danh mục miễn thuế

V

vne

Guest
12/1/09
32
0
0
Hanoi
Không được bạn ạh vì là 2 loại hình khác nhau mà (nhập đầu tư và nhập kinh doanh)
cách 1 của bạn ở trên chỉ có thể là trường hợp mặt hàng đó không có thuế NK (thuế Nk =0%) rùi mở tờ khai theo loại hình nhập kinh doanh tạo TSCĐ màh thôi (trường hợp này không cần có danh mục miễn thuế

Hiz, em vẫn chưa hiểu lắm, bác giải thích rõ hơn dùm được không?
1. Nhập đầu tư và nhập kinh doanh khác nhau thế nào? Có văn bản luật nào quy định không?

2. Bác nói như trên có nghĩa là nhập hàng hóa để tạo TSCĐ thì không cần danh mục miễn thuế đúng không ạ? Nhưng trong 79/2009/TT-BTC có ghi:
Điều 101. Đăng ký Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu được miễn thuế
1. Người nộp thuế phải đăng ký Danh mục hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu miễn thuế trước khi làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá đối với các trường hợp thuộc đối tượng miễn thuế theo quy định tại Điều 16 Nghị định số 149/2005/NĐ-CP và Điều 13 Quyết định số 33/2009/QĐ-TTg, bao gồm các trường hợp sau đây:
a) Hàng hóa nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án khuyến khích đầu tư

3. Em không tìm thấy chỗ nào quy định là nếu 1 lô hàng có cả hàng miễn thuế và hàng chịu thuế thì phải làm 2 tờ khai hải quan (customs declaration), 1 cho hàng miễn thuế, 1 cho hàng chịu thuế. Bác chỉ dùm được không ạ.

Em hỏi hơi nhiều bác buitrangnam vui lòng trả lời giúp em nhé :cool2:

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Hiz, em vẫn chưa hiểu lắm, bác giải thích rõ hơn dùm được không?
1. Nhập đầu tư và nhập kinh doanh khác nhau thế nào? Có văn bản luật nào quy định không?

2. Bác nói như trên có nghĩa là nhập hàng hóa để tạo TSCĐ thì không cần danh mục miễn thuế đúng không ạ? Nhưng trong 79/2009/TT-BTC có ghi:

3. Em không tìm thấy chỗ nào quy định là nếu 1 lô hàng có cả hàng miễn thuế và hàng chịu thuế thì phải làm 2 tờ khai hải quan (customs declaration), 1 cho hàng miễn thuế, 1 cho hàng chịu thuế. Bác chỉ dùm được không ạ.

Em hỏi hơi nhiều bác buitrangnam vui lòng trả lời giúp em nhé :cool2:

1. -Nhập đầu tư là loại hình doanh nghiệp nhập máy móc thiết bị về phụ vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (không nhượng bán kinh doanh)
-Nhập kinh doanh là loại hình doanh nghiệp nhập hàng hoá, máy móc thiết bị từ nước ngoài về bán trong nước kiếm lời
2. Hàng nhập tạo tài sản cố định cho doanh nghiệp có 2 cách làm
-Nếu hàng hoặc nhiều danh mục hàng nhập khẩu của bạn có thuế Nk thì bạn phải lảm thủ tục đăng ký danh mục tạo TSCĐ rồi làm thủ tục theo loại hình Nhập đầu tư (nhiều DN làm theo loại hình này nhất là các doanh nghiệp có mô hình to)
-Loại hình nhập kinh doanh tạo TSCĐ (đây là trường hợp làm tắt phổ biến cho những doanh nghiệp nhập máy móc thiết bị có thuế NK =0%)
3.MÌnh cũng không biết nó quy định ở đâu, nhưng kinh nghiệm của mình cho thấy để đơn giản trong quá trình khai báo và làm thủ tục tốt nhất là mở 2 bộ tờ khai cùng một lúc, làm thủ tục cùng một lúc (mở cùng một chi cục bạn nhé).
Còn nếu bạn muốn mở 1 bộ tờ khai cũng được, cũng không sao bạn ạh
(mở 1 hay 2 còn do cán bộ hải quan nơi bạn mở TK họ hướng dẫn, cái này rất tế nhị nhưng mỗi cửa khâu làm 1 cách khác nhau, thậm chí là quy trình làm việc cũng khác nhau luôn)

B

Bonchiemgai

Guest
1. -Nhập đầu tư là loại hình doanh nghiệp nhập máy móc thiết bị về phụ vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (không nhượng bán kinh doanh)
-Nhập kinh doanh là loại hình doanh nghiệp nhập hàng hoá, máy móc thiết bị từ nước ngoài về bán trong nước kiếm lời
2. Hàng nhập tạo tài sản cố định cho doanh nghiệp có 2 cách làm
-Nếu hàng hoặc nhiều danh mục hàng nhập khẩu của bạn có thuế Nk thì bạn phải lảm thủ tục đăng ký danh mục tạo TSCĐ rồi làm thủ tục theo loại hình Nhập đầu tư (nhiều DN làm theo loại hình này nhất là các doanh nghiệp có mô hình to)
-Loại hình nhập kinh doanh tạo TSCĐ (đây là trường hợp làm tắt phổ biến cho những doanh nghiệp nhập máy móc thiết bị có thuế NK =0%)
3.MÌnh cũng không biết nó quy định ở đâu, nhưng kinh nghiệm của mình cho thấy để đơn giản trong quá trình khai báo và làm thủ tục tốt nhất là mở 2 bộ tờ khai cùng một lúc, làm thủ tục cùng một lúc (mở cùng một chi cục bạn nhé).
Còn nếu bạn muốn mở 1 bộ tờ khai cũng được, cũng không sao bạn ạh
(mở 1 hay 2 còn do cán bộ hải quan nơi bạn mở TK họ hướng dẫn, cái này rất tế nhị nhưng mỗi cửa khâu làm 1 cách khác nhau, thậm chí là quy trình làm việc cũng khác nhau luôn)

Cái mình bôi màu bạn nói chưa chuẩn đâu nhé. Ở một số Chi cục hải quan ngoài cửa khẩu, việc một số doanh nghiệp trong các KCN nhập khẩu hàng hóa để tạo tài sản cố định nhưng không được miễn thuế thì được xếp vào loại hình: Nhập đầu tư - nộp thuế (NĐT-NT). Kể cả mức thuế suất NK là bao nhiêu phần trăm nếu đủ điều kiện bạn vẫn được đăng ký NK theo loại hình này. Không phải khi thuế suất 0% mới được nhập khẩu theo hình thức đó.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Bác hiểu sai ý của dòng đó rồi, đó là những mặt hàng ví dụ như máy móc thiết bị có thuế suất thuế Nk =0% để tránh thủ tục lằng nhằng, các doanh nghiệp mở tờ khai theo loại hình kinh doanh cho nó đơn giản, làm thủ tục theo loại hình này còn được miễn VAT tuỳ theo từng trường hợp trong thông tư (129/2008/TT-BTC) và danh mục hàng hoá trong nước đã sản xuất được (827/2006/QĐ-BKH)

H

huongtp2010

Guest
17/5/10
1
0
0
Ha Noi
Đúng rồi bạn ạh, muốn được miễn thì bạn phải có giấy tờ chứng minh được những thiết bị đó lắp ráp đồng bộ với máy, thường là thiết bị đó phải nhập khẩu cùng với máy móc thiết bị và khi làm thủ tục Nk hải quan sẽ yêu cầu công ty bạn đi giám định về tính đồng bộ của máy móc thiết bị, còn nếu trị giá nhỏ bạn có thể không cần khai báo coi như nó là phụ tục thiết bị tiêu chuẩn đi kèm với máy. thế là ok ngay mà

Xin chào Nam,

Mình rất muốn nhờ bạn tư vấn một trường hợp tương tự. Cho mình email hoặc nick chat của bạn được ko? Email / nick của mình là huong_ht80@yahoo.com.
Cảm ơn bạn.

D

Do Thi Thuyet

Guest
11/8/08
3
0
0
41
Hà Nội
Hỏi? Công ty mình là Công ty TNHH MTV 100% vốn nước ngoài, hiện tại Công ty mình sắp nhập khẩu máy móc thiết bị về để sản xuất, tuy nhiên có một vấn đề thế này cần các bạn chỉ giúp, lô máy móc này là ông sếp mình mua từ khi ông ấy chưa thành lập công ty, ông ý ký hợp đồng tư với một nhà cung cấp ở nước ngoài, và đã thanh toán trực tiếp bên nước ngoài 2 đợt rồi, đến khi sang Việt Nam, thành lập công ty ông ấy mới thanh toán nốt lần 3 của hợp đồng lô máy móc thiết bị đó, Vậy máy móc của mình về Việt Nam thì có vấn đề gì trở ngại ko?"máy móc đó được miễn thuế nhập khẩu." mong các bác chỉ giáo.:015:

D

Do Thi Thuyet

Guest
11/8/08
3
0
0
41
Hà Nội
Nhập khẩu máy móc thiết bị

Hỏi? Công ty mình là Công ty TNHH MTV 100% vốn nước ngoài, hiện tại Công ty mình sắp nhập khẩu máy móc thiết bị về để sản xuất, tuy nhiên có một vấn đề thế này cần các bạn chỉ giúp, lô máy móc này là ông sếp mình mua từ khi ông ấy chưa thành lập công ty, ông ý ký hợp đồng tư với một nhà cung cấp ở nước ngoài, và đã thanh toán trực tiếp bên nước ngoài 2 đợt rồi, đến khi sang Việt Nam, thành lập công ty ông ấy mới thanh toán nốt lần 3 của hợp đồng trên danh nghĩa là Công ty thanh toán lô máy móc thiết bị đó, Vậy máy móc của mình về Việt Nam thì có vấn đề gì trở ngại ko?"máy móc đó được miễn thuế nhập khẩu." mong các bác chỉ giáo.:015:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA