Nhập khẩu ô tô đã nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì khi bán có tính thuế TTDB nữa hay không?

• Thread starter huonght2412
  • Ngày gửi
H

huonght2412

Sơ cấp
27/5/09
5
0
0
Hà Nội
Em có thắc mắc như thế này:
Khi nhập khẩu ô tô về để bán, đã chịu thuế TTĐB, đã nộp. Đến khi bán ô tô đó có tính thuế tiêu thụ đặc biệt nữa không? nếu có thì phải tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thuế TTĐB chi tính cho công ty trực tiếp SX ra, nếu đã chuyển sang thương mại thì không tính tiếp
VD CTY bạn nhập 1 ô tô giá trị nhập tại cảng minh (giá CIP) là 1tỷ thuế TTĐB 50%, thuế nhập khẩu 100%, thuế GTGT 5% thì bạn tính như sau,
-Thuế nhập khẩu : 1ty*100%=1ty,
-Thuế TTĐB :1ty*50%= 500tr
Thuế GTGT =(1ty+1ty+0,5ty)*5%=0,125ty
Giá trị của xe : 2,625ty
khi bạn bán xe trên với giá 3ty thì chỉ tính thuế GTGT thôi
3/1,05=2,86ty*0,5=0,143ty chỉ có vậy thui.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
A! thuế TTĐB ở trên =2ty*50% (bởi vì 1ty*200%)*50% mà) cứ cứ thế cọng lại và tính nhé

M

MATNAISAU2001

Guest
27/3/06
26
0
0
thanh xuan
Thuế tiêu thụ đặc biệt

Chào các anh chị? anh chị cho em hỏi 1 chút:
Khi nhập khẩu ô tô đã kê khai và nộp thuế tiêu thụ đặc biệt rồi, giờ xuất bán ô tô trong nước có phải kê khai và nộp thuế tiêu thụ đặc biệt nữa không?
Có phải kê khai thuế tiêu thụ đặc biệt cho ô tô bán ra trong nước trên phần mềm hỗ trợ kê khai 2.1 không ạ? em không biết phải kê khai như thế nào? anh chị nào biết chỉ dùm em!
em cảm ơn!

N

nqdung044

Sơ cấp
3/10/09
5
0
0
tp HCM
Thuế TTĐB chi tính cho công ty trực tiếp SX ra, nếu đã chuyển sang thương mại thì không tính tiếp
VD CTY bạn nhập 1 ô tô giá trị nhập tại cảng minh (giá CIP) là 1tỷ thuế TTĐB 50%, thuế nhập khẩu 100%, thuế GTGT 5% thì bạn tính như sau,
-Thuế nhập khẩu : 1ty*100%=1ty,
-Thuế TTĐB :1ty*50%= 500tr
Thuế GTGT =(1ty+1ty+0,5ty)*5%=0,125ty
Giá trị của xe : 2,625ty
khi bạn bán xe trên với giá 3ty thì chỉ tính thuế GTGT thôi
3/1,05=2,86ty*0,5=0,143ty chỉ có vậy thui.

a oi !!! phai tinh vay hk ? hay la nhu vay co dung hk ?
Thue NK :1ty*100%=1ty
Thue ttdb:(1 ty +1ty )*50%=1ty
Thue VAT :(1ty+1ty+1ty)*5%=1,5 ty

a xem dzum em voi ?

N

nqdung044

Sơ cấp
3/10/09
5
0
0
tp HCM
N

nhanbui

Sơ cấp
7/9/09
5
0
0
đồng nai

Nhập khẩu ô tô đã nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì khi bán có tính thuế TTDB nữa hay không?

Em có thắc mắc như thế này:
Khi nhập khẩu ô tô về để bán, đã chịu thuế TTĐB, đã nộp. Đến khi bán ô tô đó có tính thuế tiêu thụ đặc biệt nữa không? nếu có thì phải tính như thế nào?

Trả lời: ở đây là doanh nghiệp thương mai. nhập khẩu ôtô (thuộc diện chịu thuế TTĐB) về để bán lại, thì chỉ nộp thuế TTĐB ở khâu Nhập khẩu, còn khi bán ra không nộp thuế TTĐB nữa, vì thuế TTĐB không tính trong khâu lưu thông.

tớ góp ý vậy, các bác xem có gì bổ sung giùm tớ với he,
Tớ cảm ơn,
Chúc mọi người vui vẻ.
Is life worth living? It depends on the liver.

T

thuygiang281

Sơ cấp
4/3/09
30
0
0
35
hoc vien tai chinh
Mình đồng tý với ý kiến của bạn nhanbui. Mình cũng đang học thuế. đặc điểm của thuế TTDB là chỉ đánh 1 lần ở khâu sản xuất.
ở đây doanh nghiệp mua oto về để bán lại thì khi bán ra không phải chịu thuế TTDB nữa.

Z

znm9x

Sơ cấp
7/12/12
5
0
0
31
ha noi
Ðề: Nhập khẩu ô tô đã nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì khi bán có tính thuế TTDB nữa hay không?

Mọi ngừoi cho e hỏi thế nếu nhập khẩu oto về rồi chịu thúế TTDB. thế khi bán vào khu chế xuất thì có được hoàn thúe nữa không

H

Hongnt01

Guest
3/12/15
2
0
1
44
Cả nhà ơi cho em hỏi xe ô tô được doanh nghiệp nước ngoài cho tặng mang đi đăng ký tạo tài sản cố định của công ty từ tháng 10 /2016 đến nay . Trong quá trình sử dụng xe bị tai nạn( Đã có hóa đơn sửa chữa ) . Nay công ty em muốn thanh lý . Vậy khi bán công ty em có chịu thuế TTĐB không

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu là ô tô khi nhập khẩu đã nộp thuế TTĐB đầy đủ trước khi đăng ký để sử dụng thì bây giờ bán ra là thanh lý tài sản không thuộc đối tượng nộp thuế TTĐB. Nếu là ô tô khi nhập khẩu thuộc đối tượng được miễn thuế TTĐB, đã đăng ký sử dụng nhưng bây giờ bán thì phải nộp lại đầy đủ số thuế TTĐB đã được miễn khi nhập khẩu, vì khi bán là không còn đáp ứng điều kiện miễn thuế TTĐB nữa; cả thuế GTGT cũng tương tự và còn phải nộp thêm một lần nữa theo giá thực bán thanh lý.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cả nhà ơi cho em hỏi xe ô tô được doanh nghiệp nước ngoài cho tặng mang đi đăng ký tạo tài sản cố định của công ty từ tháng 10 /2016 đến nay . Trong quá trình sử dụng xe bị tai nạn( Đã có hóa đơn sửa chữa ) . Nay công ty em muốn thanh lý . Vậy khi bán công ty em có chịu thuế TTĐB không
Nếu là ô tô khi nhập khẩu đã nộp thuế TTĐB đầy đủ trước khi đăng ký để sử dụng thì bây giờ bán ra là thanh lý tài sản không thuộc đối tượng nộp thuế TTĐB. Nếu là ô tô khi nhập khẩu thuộc đối tượng được miễn thuế TTĐB, đã đăng ký sử dụng nhưng bây giờ bán thì phải nộp lại đầy đủ số thuế TTĐB đã được miễn khi nhập khẩu, vì khi bán là không còn đáp ứng điều kiện miễn thuế TTĐB nữa; cả thuế GTGT cũng tương tự và còn phải nộp thêm một lần nữa theo giá thực bán thanh lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA