Thu nhập từ việc bán phần vốn góp liên doanh

• Thread starter ketoancon
  • Ngày gửi
K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
DNNN đem 10 tỷ đồng đi góp vốn với một công ty nước ngoài A thành lập một công ty liên doanh hoạt động tại Việt Nam. Nay DNNN bán lại phần vốn góp của mình cho công ty A với giá 50 tỷ. Như vậy phần chênh lệch 40 tỷ này có phải chịu thuế TNDN, có được miễn giảm thuế?. Tôi đã đọc thông tư 128 nhưng thấy quy định không rõ lắm! Nhờ các bạn trả lời giúp. Cám ơn các bạn!.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thu nhập của bạn là thu nhập từ hoạt động tài chính nên sẽ phải chịu thuế TNDN.
* Số thu nhập này bạn ĐK như sau :
Nợ TK 111, 112,... : 40 tỷ
Có TK 515 : Doanh thu hoạt động tài chính : 40 tỷ
* Nếu bên liên doanh với bên bạn giữ lại phần thuế thu nhập của khoản thu nhập đó thì bạn ĐK :
Nợ TK 111, 112... : Số tiền thực tế thu được (40 tỷ - thuế TNDN đã được thu hộ)
Có TK 421 : Lợi nhuận sau thuế (40 tỷ - thuế TNDN đã được thu hộ)
* Cuối kỳ bạn vẫn kết chuyển như bình thường :
Nợ TK 515
Có TK 911

ketoancon nói:
DNNN đem 10 tỷ đồng đi góp vốn với một công ty nước ngoài A thành lập một công ty liên doanh hoạt động tại Việt Nam. Nay DNNN bán lại phần vốn góp của mình cho công ty A với giá 50 tỷ. Như vậy phần chênh lệch 40 tỷ này có phải chịu thuế TNDN, có được miễn giảm thuế?. Tôi đã đọc thông tư 128 nhưng thấy quy định không rõ lắm! Nhờ các bạn trả lời giúp. Cám ơn các bạn!.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Cám ơn bạn, nhưng đóng thuế như thế thì ...đau quá!. Nhà đầu tư nước ngoài nếu bán phần vốn góp như vậy cho DN được thành lập theo pháp luật VN thì được giảm 50% thuế thu nhập (TT128). Sao phân biệt đối xử vậy không biết?
Có bạn nào làm ở công ty tư vấn nhận 'lobby' với BTC vụ giảm thuế này không?.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA