Thuế TNDN

• Thread starter Khỉ con
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đã xem lại phạm vi áp dụng của Thông tư này chưa? Đây nhé!

I. PHẠM VI ÁP DỤNG
1. Đối tượng áp dụng thí điểm cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế được quy định tại khoản 2Điều 1 Quyết định số 197/2003/QĐ-TTg ngày 23/9/2003 của Thủ tướng Chính phủ là các cơ sở sản xuất, kinh doanh (gọi chung là cơ sở kinh doanh) kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế, thực hiện chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo qui định.
2. Phạm vi các loại thuế áp dụng thí điểm cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế theo quy định tại khoản 3 Điều 1 Quyết định số 197/2003/QĐ-TTg ngày 23/9/2003 của Thủ tướng Chính phủ là thuế GTGT (trừ thuế GTGT kê khai và nộp tại khâu nhập khẩu) và thuế TNDN.
3. Thời gian và địa phương áp dụng thí điểm cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế theo quy định tại khoản 4 Điều 1 Quyết định số 197/2003/QĐ-TTg ngày 23/9/2003 của Thủ tướng Chính phủ như sau:
Từ ngày 1/1/2004, thí điểm áp dụng cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế đối với một số cơ sở kinh doanh đăng ký kê khai, nộp thuế tại Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh và Cục thuế tỉnh Quảng Ninh.

Thông tư số 127/2003/TT-BTC áp dụng thí điểm cho một số trường hợp. Mà đã là thí điểm thì chưa có gì chắc chắn cả và không có tính bao quát. Bạn hãy xem lại Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 là chính xác hơn cả.

hat nói:
Để có thể hiểu cặn kẽ hơn bạn tham khảo ở Thông tư số: 127/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003, mục 3a phần II nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Thông tư số 127/2003/TT-BTC áp dụng thí điểm cho một số trường hợp. Mà đã là thí điểm thì chưa có gì chắc chắn cả và không có tính bao quát. Bạn hãy xem lại Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 là chính xác hơn cả.
@ NTA: Mình nói nhỏ với bạn nhé theo mình bạn nên cập nhật lại đi vì những cái này rất cũ rồi (từ năm 2003 mà).
Tiện thể mình xin tổng kết lại như sau:
- Từ ngày 1/1/2004, thí điểm áp dụng cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế đối với một số cơ sở kinh doanh đăng ký kê khai, nộp thuế tại Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh và Cục thuế tỉnh Quảng Ninh (cái này một số bạn đã biết rồi).
- Từ năm 2005, sơ kết và mở rộng áp dụng cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế đối với một số cơ sở kinh doanh đăng ký kê khai, nộp thuế tại Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh, Cục thuế tỉnh Quảng Ninh, Cục thuế TP Hà nội, Cục thuế Tỉnh Đồng Nai và Cục thuế Tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu. (cái này một số bạn chưa biết) :biggrin:
- Từ năm 2007 sẽ áp dụng cơ chế tự kê khai, tự nộp thuế trên phạm vi toàn quốc (theo quyết định số 201/2004/QĐ-Ttg ngày 06/12/2004 của TT CP)(cái này rất quan trọng nhưng một số bạn cũng chưa biết) :biggrin:

Như vậy mình đã nói như thế này:
hat nói:
Mình xin bổ sung thêm nhé: Về thời gian nộp thuế TNDN bây giờ chia làm 2 loại:
- Nếu là doanh nghiệp áp dụng chế độ tự khai tự nộp thì thời hạn nộp thuế TNDN hàng quý chậm nhất là ngày 25 của tháng tiếp theo.
- Còn các loại hình doanh nghiệp khác chậm nhất là vào ngày cuối cùng của mỗi quý.
chắc không có gì sai chứ? :lol:

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
May quá, hôm nay đọc bài này mới biết đến cái 201/2004/QĐ-Ttg ngày 06/12/2004.
Cảm ơn bạn hat nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em đã ngó lại cái bài bác viết rồi, bác phải trích dẫn chính xác chứ!
Em xin trích dẫn "zin" đây này:

a) Kê khai, tạm nộp thuế TNDN hàng quí:
- Cơ sở kinh doanh tự xác định số thuế TNDN tạm nộp hàng quí theo mẫu số 03-TNDN-TKTN (ban hành kèm theo Thông tư này). Cơ sở kinh doanh nộp Bản xác định số thuế TNDN nộp theo quí cho cơ quan thuế, đồng thời nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước chậm nhất không quá ngày 25 của tháng đầu quí sau.

hat nói:
- Nếu là doanh nghiệp áp dụng chế độ tự khai tự nộp thì thời hạn nộp thuế TNDN hàng quý chậm nhất là ngày 25 của tháng tiếp theo.
Thời gian của "quí" và "tháng" là khác nhau lắm đấy nhé! Chênh lệch tận 90 ngày cơ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: hat

Như vậy thì các DN áp dụng thí điểm tự kê khai, tự nộp thuế TNDN sẽ được ưu đãi về thời gian là thêm 25 ngày nữa mới phải nộp thuế so với thời gian nộp thuế như hiện nay.

Hiện nay các DN cũng thực hiện tự kê khai, tự nộp thuế TNDN đấy chứ! Cơ quan thuế có làm hộ việc này đâu? (Trừ một số trường hợp vi phạm thì sẽ bị ấn định). Theo bạn có sự khác nhau gì giữa các DN được áp dụng thí điểm với các DN không được áp dụng thí điểm? Phải chăng là ở chữ " tự " ? Xin giải thích rõ hơn về chữ này.

Các DN được áp dụng thí điểm đều có ở trong danh sách, và chắc chắn sẽ được cơ quan thuế thông báo, như vậy thì họ đâu có cần hỏi về thời gian nộp thuế TNDN nữa? Những người hỏi là những DN chưa được cái quyền ưu tiên ấy nên chúng ta trả lời họ ở trường hợp chung nhẩt và phổ biến nhất.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Em đã ngó lại cái bài bác viết rồi, bác phải trích dẫn chính xác chứ!
Em xin trích dẫn "zin" đây này:

a) Kê khai, tạm nộp thuế TNDN hàng quí:
- Cơ sở kinh doanh tự xác định số thuế TNDN tạm nộp hàng quí theo mẫu số 03-TNDN-TKTN (ban hành kèm theo Thông tư này). Cơ sở kinh doanh nộp Bản xác định số thuế TNDN nộp theo quí cho cơ quan thuế, đồng thời nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước chậm nhất không quá ngày 25 của tháng đầu quí sau.

Thời gian của "quí" và "tháng" là khác nhau lắm đấy nhé! Chênh lệch tận 90 ngày cơ
Hic, hic mình đã giải thích rõ như thế này:
hat nói:
Mình cũng xin bổ sung thêm là hiên nay ở Cục thuế HN có gần 1000 doanh nghiệp áp dụng cơ chế cơ sở sản xuất kinh doanh tự kê khai, tự nộp thuế. Cụ thể thời gian nộp thuế TNDN chậm nhất của các quí I, II, III, IV lần lượt là ngày 25 của tháng 4, tháng 7, tháng 10 và tháng 1 năm sau.
mà vẫn bị MOD mắng... bó tay, không còn gì để nói nữa!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA