Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính khấu hao

• Thread starter banglangtimyn
  • Ngày gửi
B

banglangtimyn

Guest
11/1/09
28
0
0
Bac Giang
Các anh chị cho em hỏi chút a, em có trường hợp như sau:
1, bên em mua bàn ghế hết 5 triệu
2. mua máy tính xách tay hết 11 triệu
Thì em tính khấu hao từng trường hợp cụ thể như thế nào a?
Sau đo định khoản và lên sổ như thế nào a?
Em chưa có kinh nghiệm làm Kt, mong anh chị giúp đỡ em nhiều với a. Thanks cả nhà nhiều a.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Các anh chị cho em hỏi chút a, em có trường hợp như sau:
1, bên em mua bàn ghế hết 5 triệu
2. mua máy tính xách tay hết 11 triệu
Thì em tính khấu hao từng trường hợp cụ thể như thế nào a?
Sau đo định khoản và lên sổ như thế nào a?
Em chưa có kinh nghiệm làm Kt, mong anh chị giúp đỡ em nhiều với a. Thanks cả nhà nhiều a.
he he, Về phương pháp tính khấu hao thì tuỳ vào từng Doanh nghiệp thôi
Nhưng trong 1 niên độ kế toán chỉ được sử dụng 1 phương pháp trích khấu hao duy nhất
Theo mình bạn nên tính khấu hao theo phương pháp tuyến tính (hay còn gọi là PP đường thẳng)
- Trường hợp bàn ghế thì quy vào công cu dụng cụ thoi
Bạn có thể hạch toán vào TK 142.242 trog TH này
- TH mát tính xách tay bạn hạch toán TSCĐ
Rùi căn cứ vào từng kỳ bạn hạch toán vào chi phí
Nợ TK 627,641,642
Có TK 214
Thân

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
minh hoc hcsn ban tu lam lay di

Đây mà là câu trả lời à?
gửi bằng lăng tím: làm như bạn tranvanquyen là ổn rùi vì khấu hao theo đường thẳng sẽ đơn giản hơn các phương pháp khác, tùy theo máy tính đó mua về phục vụ cho bộ phận nào thì khi khấu hao hạch toán vào TK chi phí tương ứng nhé, theo quy định thì khấu hao thiết bị văn phòng có thời hạn là 03 năm => 1 năm KH=11tr/3, 1 tháng = 11tr/3/12

Sửa lần cuối:
B

banglangtimyn

Guest
11/1/09
28
0
0
Bac Giang
Mình cám ơn các bạn nhiều. Như vậy bàn ghế của mình cho vào CCDC thì hàng tháng có phải phân bổ nữa ko a? Mình muốn hỏi thêm, máy tính đó của mình mua vào ngày 21 tháng 4 vậy khi tính khấu hao có phải tính thêm lẻ mấy ngày của tháng 4 đó ko? và tính cụ thể là thế nào a? Thanks all.

M

maimeo85

Trung cấp
3/7/09
59
0
0
38
Thái Nguyên
Mình cám ơn các bạn nhiều. Như vậy bàn ghế của mình cho vào CCDC thì hàng tháng có phải phân bổ nữa ko a? Mình muốn hỏi thêm, máy tính đó của mình mua vào ngày 21 tháng 4 vậy khi tính khấu hao có phải tính thêm lẻ mấy ngày của tháng 4 đó ko? và tính cụ thể là thế nào a? Thanks all.

Bạn đưa TSCĐ vào sử dụng từ 21/4 thì bạn tính khấu hao từ 21/4. Cụ thể số khấu hao phải trích tháng 4 là:
(11.000.000/(3*12*30))*10 = 101.852

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế

Nếu bạn không muốn phân bổ hàng tháng thì bạn làm phiếu xuất xuất một lần và đưa vào chi phí luôn còn nếu đưa vào 142 hoặc 242 thì bạn phải phân bổ hàng tháng. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao tài sản cố định được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh (quyết định 206) tuy nhiên chuẩn mực kế toán lại cho phép bạn làm tròn số nếu khi trích KH có số lẻ nên theo mình thì không cần tính mấy ngày lẻ đó làm gì cho mệt, cứ qui về tròn tháng (tức là bắt đầu trích khấu hao từ tháng 5), còn bạn vẫn muốn tính số lẻ đó thì đơn giản thôi
như mình đã nói ở trên KH1 năm = 11tr/3 => 1 tháng =11tr/3/12 => 1ngày = 11tr/2/12/30 bạn tính 10 ngày thì lấy 1 ngày x 10

Sửa lần cuối:
B

banglangtimyn

Guest
11/1/09
28
0
0
Bac Giang
Em cám ơn cả nhà rất nhiều

G

GETD

Guest
29/7/04
24
0
0
44
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi thế máy tính khác nhau về giá trị cũng đều tính KH là 3 năm à. VD 1 cái giá 7tr mình để ở CCDC, 1 cái giá 14tr mình để ở TSCĐ thì cũng đều có thời hạn trích KH như nhau hả các bạn?
Mình cảm ơn nhiều

C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
tuỳ bạn thôi, khấu hao máy vi tính thường là từ 3 đến 5 năm bạn à

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Các bạn cho mình hỏi thế máy tính khác nhau về giá trị cũng đều tính KH là 3 năm à. VD 1 cái giá 7tr mình để ở CCDC, 1 cái giá 14tr mình để ở TSCĐ thì cũng đều có thời hạn trích KH như nhau hả các bạn?
Mình cảm ơn nhiều

Căn cứ vào giá và thời gian sử dụng để định ra đâu là công cụ dụng cụ, đâu là TSCĐ ( theo QĐ206 )
Vì vậy cứ có 1 trong 2 tiêu chí đó đảm bảo thì bạn đưa vào hạch toán thôi.
Cùng là máy tính , nhưng nếu ko đủ điêù kiện giá trị > 10 triệu thì bạn cứ hạch toán vào Chi phí trích trước thôi, rồi phân bổ trong 2 năm.

K

kittyhong

Guest
17/10/09
15
0
0
36
Ha Noi
Để đưa máy tính đó vào TSCD thi chỉ cần Hoá đơn VAT ?Hay còn cần jấy tờ j nữa ạ?
Cac bac jup e với.
Thanks!

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
ngoài hóa đơn VAT ta cần có quyết định của giám đốc về tăng tài sản và quyết định đưa tài sản vào sử dụng.

J

jane2906

Sơ cấp
16/8/08
36
0
6
TPHCM
Mình cảm ơn nhiều

Nếu như PC giá 7tr để ờ CCDC thì đã hạch toán vào 641/642 (hoặc là hạch toán vào 142/242 rồi phân bổ hàng tháng) rồi mà, như vậy thì đâu có cần phải trích khấu hao cái này nữa.

T

thoankt

Sơ cấp
22/4/09
21
0
1
37
hai phong
ngoài hóa đơn VAT ta cần có quyết định của giám đốc về tăng tài sản và quyết định đưa tài sản vào sử dụng.

Cái này mình nghĩ đâu cần phải quyết định gì của giám đốc đâu. Kế toán phải tự biết đưa vào đâu mà.
Bên mình thì chỉ cần có hóa đơn VAT, phiếu xuất kho, biên bản nghiệm thu TSCĐ (trong đó ghi đầy đủ thông tin về tài sản đó như: gía trị, năm sản xuất, nước sản xuất... biên bản này do phòng kỹ thuật chịu trách nhiệm với bên thi công sau khi bàn giao lại cho phòng kế toán)
Ngoài ra nếu cần thì bạn làm thêm thẻ theo dõi TSCĐ ghi chi tiết thời gian bắt đầu khấu hao và thời gian khấu hao là bao nhiêu, số tiền khấu hao trong một tháng.

N

noi nho

Guest
26/10/09
1
0
0
39
Kon Tum
bạn mua bàn ghê 5tr thì khong dc đua vao TSCD nen ko khau hao mà chi lam chi phí thôi. còn máy tính thì trong khoảng 8-10năm, khấu hao theo phuong phap nao thi truco do cty ban da su dung vàgio su dung theo phuong phaop do/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA