Mỗi tuần một chuyên đề

Kê khai thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter minh toan
  • Ngày gửi
T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Mọi người cho mình hỏi tí nhé, về vấn đề khai thuế thu nhập cá nhân.
Chẳng là công ty mình tháng 9, 10,11 có 9 lao động đến tháng 12 có thêm 2 nhân viên nữa, nhưng tất cả không phải nộp thuế (giảm trừ gia cảnh). Vậy nên cuối năm mình kê khai thuế một lần.
Xin cho hỏi vậy chỉ tiêu tổng số lao động trong tờ khai thì tính thế nào nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mọi người cho mình hỏi tí nhé, về vấn đề khai thuế thu nhập cá nhân.
Chẳng là công ty mình tháng 9, 10,11 có 9 lao động đến tháng 12 có thêm 2 nhân viên nữa, nhưng tất cả không phải nộp thuế (giảm trừ gia cảnh). Vậy nên cuối năm mình kê khai thuế một lần.
Xin cho hỏi vậy chỉ tiêu tổng số lao động trong tờ khai thì tính thế nào nhỉ?
- Là tổng số lao động công ty thực trả tiền lương

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
Bạn ơi cho minh hỏi luôn nhé
Phải làm MST đúng rồi
Nhưng mỗi tháng có phải nộp tờ khai thuế TNCN ko?
bạn co thể nói rõ hơn được ko?
Thanks
Hôm nay minh len thuế hỏi thì ở chi cục thuế đống đa bảo nếu ko có phát sinh đóng thuế TNCN thì chỉ làm tờ khai theo quý thui bạn a, còn cty có phát sinh đóng thuế thì mới phải làm tờ khai theo tháng!

H

hungvh

Sơ cấp
13/5/08
4
0
1
Hà Nội
Hôm nay minh len thuế hỏi thì ở chi cục thuế đống đa bảo nếu ko có phát sinh đóng thuế TNCN thì chỉ làm tờ khai theo quý thui bạn a, còn cty có phát sinh đóng thuế thì mới phải làm tờ khai theo tháng!

Cty mình cũng ko có phát sinh thuế TNCN. Hôm nay mình đi nộp tờ khai thuế TNCN theo quý ở chi cục Thuế Từ Liêm, họ trả về và nói ko có phát sinh thì ko cần nộp. Như vậy có thể ở mỗi nơi có 1 yêu cầu khác nhau. Tốt nhất bạn ở đâu thì đến chi cục Thuế nơi đó hỏi cho rõ ràng.

Ðề: Kê khai thuế thu nhập cá nhân

Kính gởi quý anh chị diễn đàn.
Tôi trước đây đăng ký mã số thuế thu nhập cá nhân năm 2009 tại Cục Thuế TP Đà Nẵng có kê khai đăng ký người phụ thuộc gồm mẹ ruột và 3 con. Năm 2012 đến nay do không thu hồi được công nợ, công ty lâm vào hoàn cảnh khó khăn nên giải thể. Cũng thời gian này, tôi sang làm cho một đơn vị khác thuộc quản lý Chi cục thuế Sơn Trà ĐN. Tháng 10 năm 2013 con đầu ra trường đi làm, tôi xin đăng ký kê khai lại người phụ thuộc nhưng Cục Thuế TP ĐN sau khi cung cấp mẫu 16/ĐK-TNCN và mẫu Tổng hợp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh thì nói về điền vào và đến Chi cục thuế Sơn Trà ĐN để làm thủ tục. Rắc rối là chổ Chi cục thuế Sơn Trà ĐN lại không phải là đơn vị mà tôi đã đăng ký từ đầu (trong đó có kê khai người phụ thuộc) nên cho rằng không thể nhận hồ sơ và chỉ ghi nhận lại như là mới kê khai lần đầu. Như vậy từ năm 2012 đến nay xem như tôi không có đủ điều kiện để giảm trừ gia cảnh. Một phần trong đó cũng do lỗi của tôi là không lưu lại hồ sơ đăng ký gia cảnh ban đầu với Cục Thuế TP ĐN vì công ty cũ đã làm thất lạc và bây giờ cũng chẳng biết tìm đâu ra chứng minh trong lúc tôi nhờ Cục Thuế TP ĐN cho sao lục lại nhưng không được vì họ cho rằng hồ sơ quá nhiều không thể cung cấp được. Vậy tôi phải làm gì để đáp ứng đúng yêu cầu của thuế mà không bị phạt?
Rất mong Diễn đàn có thể giúp tôi gở rối thủ tục này.
Mọi thông tin xin vui lòng gởi qua mail theo địa chỉ caohuytien@gmail.com
Thành thật xin cám ơn. Chào trân trọng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA