Mỗi tuần một chuyên đề

Thay đổi đăng ký kinh doanh

• Thread starter DMphuong
  • Ngày gửi
D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
37
Hà Nội
Các bác cho em hỏi Công ty em mới thay đổi đăng ky kinh doanh. Em chưa ra khai báo với cục thuế. Vậy thời gian đăng ký kinh doanh với khai báo với cục thuế bao lau thì không bị phạt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

keochip

Guest
26/6/09
3
0
1
Hà Nội
Các bác cho em hỏi Công ty em mới thay đổi đăng ky kinh doanh. Em chưa ra khai báo với cục thuế. Vậy thời gian đăng ký kinh doanh với khai báo với cục thuế bao lau thì không bị phạt.

Nếu đăng ký kinh doanh mới toanh thì sau 01 tuần mà không đăng ký mã số thuế thì sẽ bị phạt.
Còn nếu thay đổi nội dung trong ĐKKD có liên quan đến đăng ký mã số thuế (tên doanh nghiệp, trụ sở..) thì phải thông báo thay đổi theo mẫu 08. Nếu sau thời điểm thay đổi ĐKKD mà không xuất hoá đơn thì cũng không vấn đề gì. Tốt nhất là nên khai báo càng sớm càng tốt bạn ạ!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Nếu đăng ký kinh doanh mới toanh thì sau 01 tuần mà không đăng ký mã số thuế thì sẽ bị phạt.
Còn nếu thay đổi nội dung trong ĐKKD có liên quan đến đăng ký mã số thuế (tên doanh nghiệp, trụ sở..) thì phải thông báo thay đổi theo mẫu 08. Nếu sau thời điểm thay đổi ĐKKD mà không xuất hoá đơn thì cũng không vấn đề gì. Tốt nhất là nên khai báo càng sớm càng tốt bạn ạ!

Theo LUẬTDOANH NGHIỆP SỐ 60/2005/QH11 thì:
Điều 27. Cung cấp thông tin về nội dung đăng ký kinh doanh
1. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc chứng nhận thay đổi đăng ký kinh doanh, cơ quan đăng ký kinh doanh phải thông báo nội dung giấy chứng nhận đó cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác cùng cấp, Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.
Và: NĐ số 98/2007/NĐ-CP
XỬ PHẠT VI PHẠM PHÁP LUẬT VỀ THUẾ ĐỐI VỚI NGƯỜI NỘP THUẾ
Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày.
2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày trở lên.

Sửa lần cuối:
D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
37
Hà Nội
Em cám ơn các bác!
Các bạn lại cho em hỏi Công ty chỉ thay thông tin đăng ký kinh doanh,em khai báo theo mẫu 08 - MST. Em khai báo như thế này các bác xem giứp em đúng chưa nhé: Chẻ tiêu 8: bổ sung ngành nghề kinh doanh, Chỉ tiêu 19: thông tin về các đơn vị có liên quan. Và khi khai báo với thuế có phải chỉ nộp tờ khai điều chỉnh đang ký kinh doanh với đăng ký kinh doanh mới đúng không. Các bác giúp em với. Cám ơn các bác nhiều!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em cám ơn các bác!
Các bạn lại cho em hỏi Công ty chỉ thay thông tin đăng ký kinh doanh,em khai báo theo mẫu 08 - MST. Em khai báo như thế này các bác xem giứp em đúng chưa nhé: Chẻ tiêu 8: bổ sung ngành nghề kinh doanh, Chỉ tiêu 19: thông tin về các đơn vị có liên quan. Và khi khai báo với thuế có phải chỉ nộp tờ khai điều chỉnh đang ký kinh doanh với đăng ký kinh doanh mới đúng không. Các bác giúp em với. Cám ơn các bác nhiều!
Nộp cho cơ quan thuế tờ đăng ký thuế + đăng ký kd mới ( công chứng ) + 1 tờ mẫu 08-MST + 1 công văn.

D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
37
Hà Nội
Bác nào có mẫu tờ khai đăng ký kinh doanh với công văn với em chưa biết làm như thế nào cả

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Bác nào có mẫu tờ khai đăng ký kinh doanh với công văn với em chưa biết làm như thế nào cả

Mẫu 08-MST đây, còn bên mình ko phải làm công văn j cả, chỉ nộp 1 bản mẫu 08MST và 1 sao y công chứng GCNĐKKD mới

Đính kèm

• mau 08-MST.xls
    16.5 KB · Lượt xem: 33
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thường ta đăng ký kinh doanh với Sở kế hoạch-đầu tư phải không ạ? Còn đăng ký mã số thuế với Cục Thuế? Hai cơ quan này làm sao phối hợp với nhau để quản lý hoạt động của doanh nghiệp?:D
Mỗi nơi quản lý về các lĩnh vực khác nhau mà, bạn lo xa thế :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA