chi phí cơ hội và báo cáo lưu chuyển tiền tệ

• Thread starter nguyentien7187
  • Ngày gửi
N

nguyentien7187

Guest
30/3/10
5
0
0
hanoi
Mình có 1 thắc mắc mong các bạn giải đáp giúp với.
Giả sử như mình có nhà xưởng đang cho thuê hàng tháng với giá 100tr/1 năm
Bây h mình đầu tư 1 dự án và có sử dụng đến nhà xưởng đấy. Vậy mình có viết 100 tr đấy vào trong bảng báo cáo lưu chuyển tiền tệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
100 triệu ơi, mày đi đâu về đâu?

Lưu chuển tiền tệ cuả dự án hiểu nôm na là dòng chảy tiền vào-tiền ra trong dự án.
Vậy 100tr "chi phí cơ hội" mà bạn đề cập "chảy vào"/"chảy ra" trong dự án cuả bạn như thế nào? Hỏi cách khác, liệu bạn có thu vào-chi ra 100tr này trong vòng đời cuả cự án hay không?
Trả lời câu hỏi này, mình nghĩ bạn sẽ suy luận thấy liệu nó (100tr chi phí cơ hội) có ảnh hưởng đến/ bị ảnh hưởng đến hay chẳng liên quan gì sất đến dự án được nói.

N

nguyentien7187

Guest
30/3/10
5
0
0
hanoi
mình hiểu là 100tr đó không chi ra hay thu vào nhưng mình nghĩ nó có ảnh hưỏng đến dự án của mình chứ vì mình không đầu tư dự án thì có thể thu về 100tr từ tiền cho thuê mà.
Thật sự là mình vẫn chưa hiểu lắm về câu trả lời của bạn

N

nguyentien7187

Guest
30/3/10
5
0
0
hanoi
mình hiểu là 100tr đó không chi ra hay thu vào nhưng mình nghĩ nó có ảnh hưỏng đến dự án của mình chứ vì mình không đầu tư dự án thì có thể thu về 100tr từ tiền cho thuê mà.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ phản ảnh các luồng tiền chi ra và thu vào của 3 lĩnh vực hoạt động : kinh doanh, đầu tư và tài chính. Trước đây chỉ phản ảnh trực tiếp các khoản tiền thu vào và chi ra của tiền mặt, tiền gửi ngân hàng nhưng hiện nay còn phản ảnh cả các khoản thanh toán bù trừ, ví dụ : thu tiền bán hàng và dùng nó để trả nợ, nộp thuế ... Chi phí cơ hội là chi phí không thực tế chi ra nên không phản ảnh vào báo cáo LCTT.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào nguyentien7187 !
Bạn đọc bài viết của anh HOANGNAM

HOANGNAM nói:
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ phản ảnh các luồng tiền chi ra và thu vào của 3 lĩnh vực hoạt động : kinh doanh, đầu tư và tài chính...

Báo cáo lưu chuyển tiền tệ nhằm phản ảnh luồng tiền bao gồm Tiền và các khoản tương đương tiền: Tiền mặt, TGNH, Tiền đang chuyển vào hoạt động SXKD của doanh nghiệp.

Dự án của công ty bạn có khoản chi phí cơ hội 100tr/ năm như vậy chủ dự án đã tính đến khả năng thu hồi hoặc lợi ích đem lại trong tương lại của khoản chi phí này, và khi nào dự án đem lại khoản thu bằng tiền hoặc tương đương tiền thì mới phản ánh vào Báo cáo lưu chuyển tiền tệ trong kỳ phát sinh.

N

nguyentien7187

Guest
30/3/10
5
0
0
hanoi
cảm ơn các bạn nha. Mình đã hiểu rồi:)

trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
Lưu chuyển tiền tệ mình nghĩ đơn giản là tiền sẵn có + tiền thu vào - tiền chi ra = tiền còn bao nhiêu

Sáng vợ đưa bao nhiêu, cả ngày thu chi thế nào, còn trong túi bao nhiêu thì báo cáo cuối cùng cũng còn chứng đấy.

Nhưng vấn đề báo cáo thu thi cho hoạt động kinh doanh, đầu tư, tài chính ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA