Mỗi tuần một chuyên đề

Vấn đề thanh lý nhượng bán TSCD

• Thread starter thuyhuonggiang
  • Ngày gửi
T

thuyhuonggiang

Guest
28/2/08
28
0
0
35
Da Nang
Cho em hỏi có trường hợp nào thanh lý TSCD bằng cách nhượng bán ko? Nếu như thế thì định khoản như thế nào? Và các sổ sách chứng từ cần dùng là gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mashimashi

Guest
12/4/10
4
0
0
hà nội
Cho em hỏi có trường hợp nào thanh lý TSCD bằng cách nhượng bán ko? Nếu như thế thì định khoản như thế nào? Và các sổ sách chứng từ cần dùng là gì?

1.khi nhượng bán tscđ,trước hết bạn ghi giảm nguyên giá tscđ và ghi nhận giá trị còn lại như 1 khoản chi phí khác
nợ 214 (phần giá trị hao mòn)
nợ 811(phần giá trị còn lại)
có 211
2.phản ánh số chi từ hoạt động nhượng bán (được coi như chi phí khác)
nợ 811 : chi phí bán
nợ 133( 1 )
có 111,112,331.....:tổng giá thanh toán
3.số thu từ họat động nhượng bán(coi như là thu nhập khác )
nợ 111,112,138
có 711
có 333(1)

T

thuyhuonggiang

Guest
28/2/08
28
0
0
35
Da Nang
Vậy cho em hỏi anh(chị) có mẫu BB đánh giá lại TSCD ko ?

F

ForI

Trung cấp
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
Nếu TS lớn phải đánh giá lại bằng cơ quan thẩm định giá, họ có...... mẫu.
Còn nhỏ thì bạn thảo ra đại loại như bên bán bên mua đồng ý giá TSCD này là bao nhiêu đó... (nhưng đừng khác xa quá với giá thị trường tại thời điểm đó).

T

thuyhuonggiang

Guest
28/2/08
28
0
0
35
Da Nang
Em đang học năm cuối, em chưa biết thực tế thế nào, anh(chị) phác thảo thử mẫu cho em được không ? Em đang làm luân văn nên cần rất gấp ạ

T

thuyanhvo

Guest
15/3/10
0
0
0
36
quang ngai
Chào các bạn!
Mình đang làm bảng dự toán doanh thu chi phí trong vào 10 năm cho 1 dự án, để gửi Ngân hàng, qua đó Ngân hàng xem xét và giải ngân!cty mình thuộc Cty sx,tm,dv và cả XK nữa! Huhu, là dân mới ra trường mình thấy khó quá, các bạn giúp mình với! Bạn nào có mẫu gửi qua mail cho mình với nhé, khi nào gặp hậu tạ sau,hee!thuyanh1887@yahoo.com.vn

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Bạn cần lưu ý đâu là nhượng bán , đâu là thanh lý nhé
Nếu TSCĐ vẫn còn khấu hao --> nhượng bán
Nếu TSCĐ đã hết khấu hao --> Thanh lý
2 vấn đề này hoàn toàn khác nhau về mặt bản chất cũng như khi viết lên chứng từ, các loại biên bản đi kèm đấy .
Thân !

T

thuyhuonggiang

Guest
28/2/08
28
0
0
35
Da Nang
Em đang gặp 1 ví dụ là nhượng bán TSCĐ cho 1 công ty nhưng lại là thanh lý vì có quyết định thanh lý, có BB thanh lý nên em ko hiểu sao cả. Vậy chị cho em hỏi là nếu nhượng bán thì cần những chứng từ sổ sách nào ạ, và cách lên sổ theo hình thức chứng từ ghi sổ là như thế nào.

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn
- TSCĐ nhượng bán thường là những TSCĐ không cần dùng hoặc xét thấy sử dụng không có hiệu quả. Khi nhượng bán TSCĐ hữu hình phải làm đầy đủ các thủ tục cần thiết (Lập Hội đồng xác định giá, thông báo công khai và tổ chức đấu giá, có hợp đồng mua bán, biên bản giao nhận TSCĐ...). Căn cứ vào biên bản giao nhận TSCĐ và các chứng từ liên quan đến nhượng bán TSCĐ
- TSCĐ thanh lý là những TSCĐ hư hỏng không thể tiếp tục sử dụng được, những TSCĐ lạc hậu về kỹ thuật hoặc không phù hợp với yêu cầu sản xuất, kinh doanh. Khi có TSCĐ thanh lý, đơn vị phải ra quyết định thanh lý, thành lập Hội đồng thanh lý TSCĐ. Hội đồng thanh lý TSCĐ có nhiệm vụ tổ chức thực hiện việc thanh lý TSCĐ theo đúng trình tự, thủ tục quy định trong chế độ quản lý tài chính và lập “Biên bản thanh lý TSCĐ" theo mẫu quy định. Biên bản được lập thành 2 bản, 1 bản chuyển cho phòng kế toán để theo dõi ghi sổ, 1 bản giao cho đơn vị quản lý, sử dụng TSCĐ
- TSCĐ nhượng bán thường vẫn chưa khấu hao hết còn TSCĐ thanh lý có thể còn hoặc hết khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA