Cách định khoản chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp

  • Thread starter Thread starter tamdieu
  • Ngày gửi Ngày gửi

tamdieu

Sơ cấp
cả nhà ơi.Hướng dẫn giúp em trường hợp này
Cty em phát sinh thuế thu nhập doanh nghiệp quí 1 năm 2010 là 50.000.000x25%=12.500.000đ.Vậy trong tháng 3 em định khoản Nợ821/Có3334=12.500.000.Cty chưa nộp thuế.Trong tháng 3 em kết chuyển Nợ 911/Có821=12.500.000.rồi xác định lại lợi nhuận =50.000.000-12.500.000=37.500.000.Thì thấy khó hiểu chỗ lợi nhuận trước thuế 50.000.000 và 37.500.000.Nhưng nếu không kết chuyển 821 vào 911 thì 821 lại có số dư cuối kỳ.Bây giờ em làm sao cho đúng.cả nhà giúp em với.cảm ơn cả nhà nhiều.
 
Trích thuế TNDN của tháng:
Nợ 821/Có 3334: 12.500.000
Cuối tháng, k/c các loại DT, CP cùng CP thuế TNDN:
Nợ 911/Có 821: 12.500.000
.....
K/c lãi (lỗ) từ 911->421 => xác định lợi nhuận sau thuế
Nợ 911/Có 421: 37.500.000
 
Hue0611 oi.giải thích dùm em với.em không hiểu chỗ lợi nhuận cuối quí Nợ911/Có 4212:37.500.000.Thì sếp em nói chỉ nộp thuế TNDN của quý là:37.500.000x0.25=9.375.000đ.Em thì tính số phải nộp la 12.500.000.làm thế nào đây.giúp em với.
 
Theo mình số bạn phải nộp là 12.500.000. cty mình thì ko xđkq theo quý trên sổ sách. đến cuối năm mới xđkq nên ko bị rối. mà bạn xem ở cách hạch toán TK 821 thì cũng chỉ nói cuối năm tài chính kết chuyển CP thuế TNDN dựa trên chênh lệch giữa nợ và có của TK 821.. bạn đọc kỹ lại coi.
 
Hue0611 oi.giải thích dùm em với.em không hiểu chỗ lợi nhuận cuối quí Nợ911/Có 4212:37.500.000.Thì sếp em nói chỉ nộp thuế TNDN của quý là:37.500.000x0.25=9.375.000đ.Em thì tính số phải nộp la 12.500.000.làm thế nào đây.giúp em với.

Thu nhập chịu thuế là 50.000.000 đồng, thì thuế TNDN là 12.500.000 đồng
Phần còn lại 37.500.000 là lợi nhuận sau thuế rồi, đâu còn tính thuế phải nộp nữa mà phải tính tiếp.
 
Back
Top