Mỗi tuần một chuyên đề

Đưa máy móc thiết bị của cá nhân vào làm TSCĐ của Cty?

• Thread starter coinguon
  • Ngày gửi
C

coinguon

Trung cấp
1/4/10
56
1
0
Bắc Ninh
Các pác ui!
Công ty em trước khi thành lập là hộ kinh doanh, chuyên sửa chữa gầm máy xúc máy ủi.Lúc đó Sếp em có mua một số máy móc thiết bị phục vụ cho công việc.Khi làm đăng ký kinh doanh,Sếp em không đưa máy móc thiết bị đó vào góp vốn làm TSCĐ của Cty.Vậy bây giờ, em muốn đưa những máy móc đó trở thành TSCĐ của Cty thì phải làm như thế nào được ạ? Trước đây Sếp em mua số máy móc đó không có hoá đơn chứng từ gì hết.

Khóa học Quản trị dòng tiền
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Các pác ui!
Công ty em trước khi thành lập là hộ kinh doanh, chuyên sửa chữa gầm máy xúc máy ủi.Lúc đó Sếp em có mua một số máy móc thiết bị phục vụ cho công việc.Khi làm đăng ký kinh doanh,Sếp em không đưa máy móc thiết bị đó vào góp vốn làm TSCĐ của Cty.Vậy bây giờ, em muốn đưa những máy móc đó trở thành TSCĐ của Cty thì phải làm như thế nào được ạ? Trước đây Sếp em mua số máy móc đó không có hoá đơn chứng từ gì hết.

Bạn không nói rõ công ty là dn tư nhân hay loại hình công ty ji
nếu các tài sản đó đủ tiêu chuẩn là TSCĐ, không có hóa đơn thì phải được định giá hợp lý (Có cơ quan chuyên môn xác định giá trị thực của TSCĐ) bạn đưa vào hạch toán là ok

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
loại hình DN của bạn là j vậy. Bạn nói chung chung mọi ng ko thể giúp đc

Q

quynh0208

Guest
15/4/10
14
0
0
bắc ninh
trước tiên bạn cần xang tên số máy đó về tên DN. tất nhiên lên cơ quan có thẩm quyền số máy đó sẽ đc đanh giá lại

C

coinguon

Trung cấp
1/4/10
56
1
0
Bắc Ninh
Công ty em thuộc loại hình Công ty TNHH Hai thành viên trở lên.Vậy bây giờ, Sếp em muốn đưa TSCĐ trở thành tài sản của công ty.Mặc dù số TSCĐ đó không có hoá đơn chứng từ gì,và vốn nó là của cá nhân Sếp nhưng vẫn phục vụ cho công ty, nên không dùng phương pháp là bán lại, hoặc góp thêm vào công ty. Em định hợp thức bằng cách là cá nhân Sếp em tặng cho công ty.Khi đó sẽ có biên bản cho tặng TSCĐ, biên bản định giá TSCĐ cho tặng, biên bản giao nhận TSCĐ. Các anh chị có kinh nghiệm xem em làm như vậy có được không ạ? Lân đầu tiên làm về TSCĐ em gặp rất nhiều khó khăn,mong cả nhà giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA