Mỗi tuần một chuyên đề

như này có được hưởng Trợ cấp thất nghiệp không?.....

• Thread starter butchivang
  • Ngày gửi
B

butchivang

Guest
14/8/09
1
0
0
Tuyen Quang
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi chút. Cty mình cổ phần từ cty nhà nước vào tháng 1 năm 2007
Sau khi cổ phần cty mình cắt giảm NV, những người còn lại vẫn công tác bình thường
Đến tháng 4 năm 2010, cty có 3 NV tự viết đơn xin CHẤM DỨT HĐLĐ và đã được ban GĐ quyết định
theo ý nguyện của họ (Nói thêm là 3 NV này đã tham gia đóng Bảo hiểm được trên 20 năm rồi)
Đến tháng 7, cả 3 NV trên viết đơn yêu cầu cty chi trả tiền trợ cấp mất việc làm bằng 1/2 tháng lương
của số năm đã công tác.
Nếu theo như vậy cty có phải trả ko? Nếu pải trả thì dựa vào những điều khỏan nào?
Bác nào biết giúp e với nhé.
Thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhtuy

thanhtuy

Thích thì chiều
9/2/09
192
2
0
HCM
Chào cả nhà!
Cho mình hỏi chút. Cty mình cổ phần từ cty nhà nước vào tháng 1 năm 2007
Sau khi cổ phần cty mình cắt giảm NV, những người còn lại vẫn công tác bình thường
Đến tháng 4 năm 2010, cty có 3 NV tự viết đơn xin CHẤM DỨT HĐLĐ và đã được ban GĐ quyết định
theo ý nguyện của họ (Nói thêm là 3 NV này đã tham gia đóng Bảo hiểm được trên 20 năm rồi)
Đến tháng 7, cả 3 NV trên viết đơn yêu cầu cty chi trả tiền trợ cấp mất việc làm bằng 1/2 tháng lương
của số năm đã công tác.
Nếu theo như vậy cty có phải trả ko? Nếu pải trả thì dựa vào những điều khỏan nào?
Bác nào biết giúp e với nhé.
Thank!

Theo mình do cty của bạn là Cty CP hóa của nhà nước. 3 trường hợp trên giải quyết như sau
1/ Thời gian công tác trước 1/1/2009 Cty phải chi trả trợ cấp thôi việc 1/2 tháng lương (chứ không phải trợ cấp mất việc).
2/ Thời gian từ 1/1/2009 đến nay đã có BHTN rồi nên DN không phải chi trả nữa, bạn hướng dẫn họ lên cơ quan BHXH để giải quyết chế độ BHTN nha
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA