Mỗi tuần một chuyên đề

Sửa lỗi hàm VLOOKUP

• Thread starter hoang hon tim
  • Ngày gửi
H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Cho em hỏi khi em lập phiếu lương nhân viên: 6 bảng nhỏ trên giấy A4, em dùng hàm vlookup tham chiếu tới những cột chứa giá trị cần lấy. nhưng trong 6 bảng nhỏ cùng 1 vùng lấy dữ liệu, lâu lâu trả về những con số trên trời không lấy nhầm của ai mà là con số lạ. em kiểm tra và viết lại công thức mỗi lần enter lại ra những con số khác nhau. Thường như vậy lỗi gì vậy ạ và cách sửa ra sao, nhờ anh chị tư vấn cho em với nha.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Cho em hỏi khi em lập phiếu lương nhân viên: 6 bảng nhỏ trên giấy A4, em dùng hàm vlookup tham chiếu tới những cột chứa giá trị cần lấy. nhưng trong 6 bảng nhỏ cùng 1 vùng lấy dữ liệu, lâu lâu trả về những con số trên trời không lấy nhầm của ai mà là con số lạ. em kiểm tra và viết lại công thức mỗi lần enter lại ra những con số khác nhau. Thường như vậy lỗi gì vậy ạ và cách sửa ra sao, nhờ anh chị tư vấn cho em với nha.
Ví dụ cụ thể ra mọi người sẽ giúp bạn!

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn nêu rõ ràng, cụ thể xem. Kèm file càng tốt, hoặc gửi file vào YM tondonga@yahoo.com

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Sửa lỗi hàm

em gửi file nguyên trạng mọi người coi giùm em. lỗi chỉ xuất hiện phần trang 2 thôi.

Đính kèm

• demo luong.rar
    124.8 KB · Lượt xem: 175
S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Trước hết bạn hãy khắc fục lỗi tham chiếu vòng ở trang "VP-. . ." đi đã, thì mới nói chuyện tiếp được.

( S19; AF19; AE19; AD19; AB19; V19; & W19)

Bạn fải tự khác fục để sau này còn duy trì tính đúng đắn của CSDL

Chúc ngày chủ nhật vui vẻ!

Sửa lần cuối:
H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Tham chiếu vòng là sao ạ? xin lỗi em không hiểu, có thể vui lòng chỉ trực tiếp những lỗi sai trên file được không, và nguyên nhân khiến chạy sai một vài giá trị trên vùng tham chiếu là do em dùng tham chiếu vòng ạ, nếu vậy cách sửa lỗi này sao, giúp em chi tiết hơn được không? để em tránh sai sau này, vì kỹ năng excel của em còn kém.
em cám ơn tất cả sự giúp đỡ của mọi người, em không thấy nút Thank đâu hết

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Nhờ anh/chị giúp em sớm kỳ lương nữa sắp tới rồi, huuuuuuuuuuuuuuuuu

KhacNam

KhacNam

Trung cấp
6/9/08
64
0
6
Bình Định
Cụ thể sai là gì bạn, chứ cho nguyên một bản lương excel vậy, giờ biết bạn sai ở đâu, bạn nói bạn làm sai ntn, và ở đâu để mọi người xem và hướng dẫn cho nha.

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
các dữ liệu chiếu theo số STT khi trong ô bảng lương số STT 1 tương ứng với các dữ liệu liên quan tới công nhân A như LCB, NC, Tăng ca, xếp loại, thực lãnh....khi bấm lệnh in hàng loạt trong bảng tính trên thì có 4-5 người chay sai.ví dụ: STT tăng dần thì đến người B có STT là 9 chẳng hạn,thì một số chỉ tiêu đúng nhưng cột thành tiền và số tiền thực lãnh thì không phải là của người B.những người khác vẫn chạy bình thường, các vùng tham chiếu giống nhau, tại sao trong 200-300 người chỉ có 4-5 người sai.

levanton

levanton

Cao cấp
Tham chiếu vòng là sao ạ? xin lỗi em không hiểu, có thể vui lòng chỉ trực tiếp những lỗi sai trên file được không, và nguyên nhân khiến chạy sai một vài giá trị trên vùng tham chiếu là do em dùng tham chiếu vòng ạ, nếu vậy cách sửa lỗi này sao, giúp em chi tiết hơn được không? để em tránh sai sau này, vì kỹ năng excel của em còn kém.
em cám ơn tất cả sự giúp đỡ của mọi người, em không thấy nút Thank đâu hết

Bạn mở file ra sẽ thấy: nghĩ là số liệu ở ô này lấy kết quả từ ô kia, trong khi ô kia lại lấy số liệu trực tiếp hoặc gián tiếp từ ô này, bắt đầu dỏng 19 sẽ thấy hiện tượng đó.

T

ThanhNguyen2226

Guest
9/7/08
3
2
0
Tp.HCM
Chao Chieu Tim,

Thử đồng nhất công thức của các cel trong từng cột, toi thay cong thuc tai một số cot của sheet VP-QC-TC cua ban kg thong nhat, kg hiểu lý do? mah phan lon co thiet cho NLD? Ban kiem tra lai xem nhe.

Thanhng

H

hoang hon tim

Guest
1/5/09
42
0
6
36
TP.HCM
Cám ơn bạn bạn là người quan sát kỹ nhất, lỗi là do một số công thức khi chép từ các file sang không đồng nhất, mình đã tìm ra lỗi và khắc phục được rồi. Tháng này nhân viên có bảng lương chắc chính xác đây, cám ơn sự giúp đỡ của tất cả mọi người nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA