Mỗi tuần một chuyên đề

Giảm tài sản cố định mua từ Quỹ đầu tư phát triển, có ghi giảm bên nguồn vốn kinh doan

• Thread starter lnychi
  • Ngày gửi
L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Cả nhà ơi, cho em hỏi vấn đề này!

Khi mình mua tài sản cố định bằng Quỹ đầu tư phát triển, (theo pp khấu trừ) thì hạch toán thế này:
- N 211
N 133
C 111
- N 414
C 411
Khi tài sản cố định đã khấu hao hết, mình thanh lý, thì hạch toán như vầy đúng không?
- N 214
C 211
- N 111
C 711
C 3331
Vậy cả nhà cho em hỏi, mình có ghi giảm bên tài khoản 411 hay không, nếu không thì vẫn nằm nên Có tài khoản 411 hay sao? Giúp em gấp gấp, em cảm ơn nhiều nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
bạn hạch toán như vậy là đúng rồi, không phải hạch toán giảm 411 vì bản chất quỹ đầu tư phát triển đã được tiêu dùng vào mục đích sản xuất kinh doanh do vậy làm tăng nguồn vốn của bạn.

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Vậy cho mình hỏi thêm, nếu vậy thì nguyên giá tài sản cố định vẫn giữ nguyên bên Có 411 hoài luôn sao, vì sếp xem bảng cân đối, cứ thắc mắc, mình trả lời theo nguyên tắc là vậy, nhưng sếp vẫn không hài lòng, nên không biết trả lời như thế nào cho hợp lý, có thể hướng dẫn cho mình được không, thanks bạn nhiều lắm

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Mọi người ơi, có ai có kinh nghiệm về vấn đề này, giúp em với!

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Các bạn ơi, có ai giúp mình không, mình đang cần gấp lắm

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Vậy cho mình hỏi thêm, nếu vậy thì nguyên giá tài sản cố định vẫn giữ nguyên bên Có 411 hoài luôn sao, vì sếp xem bảng cân đối, cứ thắc mắc, mình trả lời theo nguyên tắc là vậy, nhưng sếp vẫn không hài lòng, nên không biết trả lời như thế nào cho hợp lý, có thể hướng dẫn cho mình được không, thanks bạn nhiều lắm
Nói vậy thì bạn nói với Sếp bạn là Sếp nói vậy thì bằng như Sếp hỏi khi rút TGNH ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt định khoản Nợ TK111/Có TK112 và vì sao lại định khoản 111,112 mà không phải là 113,114

C

cauvongsaumua

Sơ cấp
28/9/10
48
1
0
33
NGHE AN QUE HUONG TOI
thuc chat thi nguon von KD(411) khong giam thi tai sao lai phai ghi No chu.ban da dua TS vao su dung va da trich khau hao het roi con gi?voi lai gia tri TS duoc chuyen giao het vao nguon von KD nen co ban cung khong lien quan nua

H

honglienpc

Sơ cấp
8/3/10
17
0
0
Bình Định
Ý của bạn lnychi là khi tăng TSCĐ và đồng thòi tăng nguồn vốn thì trên bảng cân đối TS và NV sẽ cùng tăng bằng nhau làm bảng CĐ bằng nhau , vậy khi TS thanh lý đi thì 211 bên TS sẽ giảm, còn 411 vẫn vậy thì sẽ làm bảng ntn.Mỗi lần tăng TS như vậy cứ làm NV tăng lên hoài sao.
Mình cũng ko rõ điều này lắm,giúp mình với nha

D

DatThanhSonCo

Trung cấp
16/10/08
99
1
0
Nghe An
Sao ko ai nhắc đến số dư trên TK 214 nhỉ?

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Ý của bạn lnychi là khi tăng TSCĐ và đồng thòi tăng nguồn vốn thì trên bảng cân đối TS và NV sẽ cùng tăng bằng nhau làm bảng CĐ bằng nhau , vậy khi TS thanh lý đi thì 211 bên TS sẽ giảm, còn 411 vẫn vậy thì sẽ làm bảng ntn.Mỗi lần tăng TS như vậy cứ làm NV tăng lên hoài sao.
Mình cũng ko rõ điều này lắm,giúp mình với nha

Bản chất TSCĐ khi trích KH là giá trị của nó đã chuyển vào TK khấu hao, khi thanh lý là xóa sổ TK 211, còn TK 214 đã đưa vào chi phí khi trích KH và khi thanh lý cũng xóa sổ TK này, TK 411 trích từ quỹ ĐTPT nên nó không thay đổi, Bên nguồn vốn giảm quỹ ĐTPT tăng vốn nó là cân nhau còn gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA