Hạch toán khoản chi phí bị loại khi quyết tóan thuế TNDN

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
V

vungan

Guest
23/12/05
6
0
0
39
Ha Noi
Mọi người nói về vấn đề này mình vẫn không hiểu rõ lắm.Ai có thể nói cụ thể hơn không?Rõ ràng là khi bị gạt chi phí ra thì lợi nhuận trước thuế tăng rồi thì sẽ phải nộp thêm thuế TNDN:
Ghi Nợ TK 421
TK 3334
Nhung mình muốn hỏi một ví dụ như này:
Khi mình hạch toán chi phí ghi
NỢ TK 642
Có TK 111
Khi bị gạt chi phí này ra tức là họ không chấp nhận cho ghi Nợ TK 642 .Vậy bây giờ mình điều chỉnh Ghi Nợ TK nào để đối ứng với có TK 111 như cũ cho cân ?Ai biết nói cho mình với nhé.Mình mới làm nên chỉ hiểu theo lý thuyết là như vậy thôi còn thực tế mình không hiểu lắm.Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
vungan nói:
Mọi người nói về vấn đề này mình vẫn không hiểu rõ lắm.Ai có thể nói cụ thể hơn không?Rõ ràng là khi bị gạt chi phí ra thì lợi nhuận trước thuế tăng rồi thì sẽ phải nộp thêm thuế TNDN:
Ghi Nợ TK 421
TK 3334
Nhung mình muốn hỏi một ví dụ như này:
Khi mình hạch toán chi phí ghi
NỢ TK 642
Có TK 111
Khi bị gạt chi phí này ra tức là họ không chấp nhận cho ghi Nợ TK 642 .Vậy bây giờ mình điều chỉnh Ghi Nợ TK nào để đối ứng với có TK 111 như cũ cho cân ?Ai biết nói cho mình với nhé.Mình mới làm nên chỉ hiểu theo lý thuyết là như vậy thôi còn thực tế mình không hiểu lắm.Cảm ơn các bạn nhiều!
Những khỏan chi bị gạt ra khỏi chi phí hợp lý thì phải lấy LN sau thuế ra để chi. Bạn sẽ phải định khỏan lại:
Nợ 421 / Có 111
hoặc Nợ 421 / Có 642 (ghi giảm chi phí)

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Viet Huong nói:
Những khỏan chi bị gạt ra khỏi chi phí hợp lý thì phải lấy LN sau thuế ra để chi. Bạn sẽ phải định khỏan lại:
Nợ 421 / Có 111
hoặc Nợ 421 / Có 642 (ghi giảm chi phí)

Theo mình nghĩ thì không cần hạch toán lại đâu. Thuế họ không đồng ý thì sẽ tính lại thuế TNDN phải nộp, có nghĩa là sẽ bổ sung thêm bút toán N421/C3334.

Việc điều chỉnh lại chi phí chỉ khi nào kiểm toán yêu cầu điều chỉnh để xác nhận tính trung thực hợp lý của BCTC thì doanh nghiệp mới thực hiện sau ngày lập BCTC.

N

nguoi ban

Sơ cấp
17/2/06
5
0
1
ha noi
Khi có biên bản của quyết toán của cơ quan thuế chỉ cần ghi nợ 421 có 3334 số thuế bị truy thu tăng thêm.
Nếu có các khoản chi phí bị bóc tách khỏi giá trị hàng nhập hoặc nguyên giá TSCĐ thì phải có bút tóan điều chỉnh Nợ TK 421 có TK 156, 211 trên cơ sở đó tính lại giá hàng xuất và số khấu hao.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ảnh hưởng tới tài khoản lợi nhuận chỉ có các tài khoản doanh thu và chi phí; không liên quan tới các tài khoản thuế xuất khẩu, hàng hóa, tài sản cố định. Do đó, những bút toán mà bạn điều chỉnh sẽ không thể xảy ra.

Phải tùy từng nguyên nhân thì mới điều chỉnh được chính xác vào các tài khoản có liên quan.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Em có một vấn đề thế này các bác à!
Giả như trong năm DN kinh doanh lỗ 100 tr, khi các bác thuế nhà ta đến quyết toán thuế đã loại ra 50 tr chi phí không hợp lệ (Chẳng hạn bảng kê 04 kê những mặt hàng không được phép kê và đã xuất bán tính vào giá vốn), khi đó đương nhiên số lỗ của DN chỉ còn 50 tr thôi các bác nhỉ. Các bác hạch toán trường hợp này giúp em với!
Mình thấy lỗ hay lãi có quan trọng đâu nhỉ? Nếu đang lỗ, điều chỉnh tăng tiếp TK3334 thì càng lỗ nặng hơn thôi mà
Chưa thấy chỗ nào có lãi thì phát sinh 3334 làm sao đây các bác?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi phí không hợp lệ bị loại ra từ giá vốn thì bạn làm bút toán điều chỉnh như sau: Nợ TK 632/ Có TK 421: 50 tr.

Cách hạch toán rút gọn này xuất phát từ các bút toán sau: Nợ TK 911/ Có TK 421 ==> Nợ TK 632/ Có TK 911. TK 911 chỉ là TK trung gian nên có thể bỏ qua một bước và hạch toán thẳng luôn như mình hướng dẫn.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu chi phí không hợp lệ bị loại ra từ giá vốn thì bạn làm bút toán điều chỉnh như sau: Nợ TK 632/ Có TK 421: 50 tr.
Hạch toán như vậy thì tăng giá vốn hàng bán trong năm nay sau. Giá vốn hàng bán trong năm nay thể hiện không phù hợp với doanh thu trong năm nay thì sau ?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
huylt nói:
Chưa thấy chỗ nào có lãi thì phát sinh 3334 làm sao đây các bác?
Không phải thấy lãi mới tăng 3334, vấn đề thuế thực nộp cao hơn thuế dự kiến phải nộp thôi.Tk 3334 thế hiện thuế phải nộp mà. Cuối năm bạn dự kiến nộp 100đ nhưng thuế bắt bạn nộp 120 đ thì bạn hạch toán bổ sung.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế bạn tưởng cơ quan thuế loại khoản chi phí đó trong năm nay và sẽ thu thuế vào năm sau ư? Sẽ giảm giá vốn và tăng thuế TNDN trong năm quyết toán thuế.

AFC nói:
Hạch toán như vậy thì tăng giá vốn hàng bán trong năm nay sau. Giá vốn hàng bán trong năm nay thể hiện không phù hợp với doanh thu trong năm nay thì sau ?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Vậy thuế quyết toán BCTC năm 2003 ở thời điểm năm 2006 bạn quay ngược lại hạch toán và khóa sổ lại à? Tại sao mình không hạch toán trong năm hiện hành và hạch toán làm sao mà vẫn thể hiện tình hình kinh doanh của năm hiện hành trung thực và hợp lý mà vẫn thể hiện hết nghiệp vụ phát sinh. Nghiệp vụ phát sinh ở thời điểm nào thì hạch toán vào sổ hiện hành chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu nói hạch toán trung thực và hợp lý thì khoản giá vốn mà DN bị loại ra đã phản ánh hợp lý chưa? Đó là bỏ qua khía cạnh trung thực ra đã.

Năm 2003 bạn đã để chi phí lên cao và thuế TNDN phải nộp ít đi trong khi đáng lẽ ra thì phải nộp nhiều hơn, vậy thì năm 2006 nộp bù cho năm 2003 là quá đúng rồi. Hạch toán trong năm hiện hành nhưng là với bút toán dành cho năm đã quyết toán thuế.

Hơn nữa, bạn cho rằng "Giá vốn hàng bán trong năm nay thể hiện không phù hợp với doanh thu trong năm nay", thế "Giá vốn hàng bán trong năm quyết toán thuế thể hiện đã phù hợp với doanh thu trong năm quyết toán" chưa?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Khi bạn hạch toán N 632 / Có 421 thì bảng PL phần năm nay thể hiện 632 thì DT - GV là không hợp lý ở chổ đó.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vậy tớ phải hạch toán làm sao để phản ánh doanh thu và giá vốn hợp lý đối với khoản giá vốn bị loại ra?

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Vấn đề đặt ra là nguyên nhân:
Nếu hàng hóa mua thực tế hợp lý nhưng không có chứng từ hợp lệ đối với thuế nên loại ra thì hạch toán giảm giá vốn sẽ làm ảnh hưởng đến tình hình kinh doanh thực tế của đơn vị.
Thế thì tại sao mình lại điều chỉnh giá vốn làm gì?
Còn nhiều nguyên nhân khác do hạch toán sai hay xuất nhầm thì tôi đồng ý với bạn là đ/c giá vốn nhưng theo tôi thì hạch toán trực tiếp Nợ 421 / Có các TK liên quan...
Tôi thì quan điểm người đọc báo cáo tài chính họ cần phân tích một số chỉ tiêu trong đó phân tích tình hình doanh thu, chi phí mà như vậy làm ảnh hưởng đến quan điểm nhìn nhận của họ. Nếu báo cáo tài chính của Cty có niêm yết trên thị trường chứng khoán sẽ ảnh hưởng đến quyết định của họ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
AFC nói:
Vấn đề đặt ra là nguyên nhân:
Nếu hàng hóa mua thực tế hợp lý nhưng không có chứng từ hợp lệ đối với thuế nên loại ra thì hạch toán giảm giá vốn sẽ làm ảnh hưởng đến tình hình kinh doanh thực tế của đơn vị.
Thế thì tại sao mình lại điều chỉnh giá vốn làm gì?
Bạn đã xem trường hợp ví dụ chưa? Bạn xem kỹ, nó đây này:
huylt nói:
Chẳng hạn bảng kê 04 kê những mặt hàng không được phép kê và đã xuất bán tính vào giá vốn
AFC nói:
Còn nhiều nguyên nhân khác do hạch toán sai hay xuất nhầm thì tôi đồng ý với bạn là đ/c giá vốn nhưng theo tôi thì hạch toán trực tiếp Nợ 421 / Có các TK liên quan...
Theo bạn, những TK liên quan trực tiếp tới TK lợi nhuận là những TK nào đây? Nếu không ngoài các TK doanh thu, thu nhập, chi phí thì sẽ là những TK nào?

AFC nói:
Tôi thì quan điểm người đọc báo cáo tài chính họ cần phân tích một số chỉ tiêu trong đó phân tích tình hình doanh thu, chi phí mà như vậy làm ảnh hưởng đến quan điểm nhìn nhận của họ. Nếu báo cáo tài chính của Cty có niêm yết trên thị trường chứng khoán sẽ ảnh hưởng đến quyết định của họ.
Người đọc Báo cáo tài chính này có hiểu về kế toán không?

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
AFC nói:
Không phải thấy lãi mới tăng 3334, vấn đề thuế thực nộp cao hơn thuế dự kiến phải nộp thôi.Tk 3334 thế hiện thuế phải nộp mà. Cuối năm bạn dự kiến nộp 100đ nhưng thuế bắt bạn nộp 120 đ thì bạn hạch toán bổ sung.
Nếu đối với DN được hưởng ưu đãi đầu tư, miễn thuế TNDN 2 năm kể từ khi có TNCT thì có được không bác? Chẳng hạn năm 2004 phát sinh TNCT, DN được miễn thuế TNDN trong 2 năm 2005 và 2006. Như thế dự kiến thuế TNDN phải nộp có tác dụng gì không đây?
Tk 3334 có phát sinh không bác? Em đang tìm hiểu cái ưu đãi đầu tư này nên thực sự chưa rõ lắm, bác chỉ bảo cho em tý nhé.

S

sinh187

Guest
12/10/07
7
0
0
Tp. HCM
www.vietnamgo.net
Các bác cho hỏi ké chút. Có khi nào số thu nhập chịu thuế trên BCTC nhỏ hơnTổng thu nhập chịu thuế trên tờ khai quyết toán thuế TNDN ko? (do phải trừ đi chi phí ko hợp lệ)
- Nếu trường hợp đó xảy ra với cty đang được miễn giảm 100% thuế TNDN thì số thuế được miễn giảm trên phụ lục 03-4A TNDN ít hơn số thuế phải nộp trên tờ khai Thuế TNDN?

C

Chip1978

Guest
30/5/07
13
0
0
Hà Nội
Mình cũng muốn đưa ra một trường hợp: Khi qtoán, doanh nghiệp bị gạt chi phí ko hợp lệ như RUOK hỏi và kế toán điều chỉnh Nợ TK 421- Có TK 3334
Thế nhưng đấy là trường hợp công ty kinh doanh có lãi. Còn trường hợp đến thời điểm qtoán mà công ty vẫn lỗ thì sẽ điều chỉnh như thế nào? Các bạn cho ý kiến nhé.

Cty mình vừa quyết toán thuế xong, khi quyết toán DN có bị gạt những CP ko hợp lệ để tính lại TN chịu thuế và mục đích cuối cùng là để tính lại số thuế phải nộp.
Vd: Năm 2006 DN lãi trước thuế 50tr -> thuế phải nộp = 50tr x 28% = 14tr
Năm 2007 thuế đến quyết toán 2006 có loại ra 1 số CP là 10tr thì TN chịu thuế tính lại sẽ là 60tr khi đó thuế TNDN phải nộp bổ sung là 10trx28%=2.8tr
Khi đó bạn chỉ phải làm bút toán điều chỉnh theo số thuế phải nộp bổ sung thôi chứ. Nợ 821/Có3334: 2.8tr (QĐ 48 xem ctiết TK 821 có nói rất rõ phần này).
Khi lập tờ khai QT thuế TNDN năm 2007 thì bạn đưa khoản thuế phải nộp bổ sung này vào phần 1.7 mục B (phần điều chỉnh tăng tổng LN kế toán trước thuế) là được.
Các CP mà thuế loại ra thực tế DN vẫn phải chi ra nên không phải làm đ/c gì hết.
Thân.

M

minhhud6

Guest
19/6/07
20
0
0
Ha noi
Neu ban bi loai chi phí do ma loi nhuan sau thue cua cong ty ban du de bu dap thi ban hach toan giam loi nhuan tang chi phí thue TNDN No 421/co 3334
Con neu loi nhuan k du bu dap chi phí thi phai lay hau bao cua DN ra ma bu no 411/co 3334