Quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Vẫn phải làm quyết toán dù không có ai tới mức nộp thuế nhé. Biểu mẫu thì bạn cứ sử dụng 2.5.3 chưa có thay đổi gì mới

Bạn cấp chứng từ khấu trừ thuế & xác nhận thu nhập cho nhân viên này để họ tự quyết toán nhé.

Good luck all

ô, mình cũng mới làm nên ko rành phần này lắm. Khi quyết toán mình nghĩ chỉ quyết toán phần lương mà công ty mình trả cho họ, mình ko để ý trước đó họ làm ở đâu? lương ra sao? Chẳng lẽ lại phải lục lại những cái đó sao? Hix. Thực tế nhiều công ty trả lương ( trên BC thuế) và thực tế khác nhau. Mình có hỏi NV đó cũng chỉ biết lương thực tế họ nhận tại đơn vị cũ chứ ko rõ lương trên thuế của họ là bao nhiêu đâu?

Phía công ty bạn, người ta vào làm thời gian nào thì bạn quyết toán trên trách nhiệm công ty trong thời gian đó thôi. Còn lại do tự bản thân người lao động đi quyết toán với thuế.

Người lao động tự đi quyết toán với thuế là sao bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

komette87

Guest
28/9/09
10
0
1
37
tp hcm
Các anh chị cho em hỏi một chút:
1. công nhân ở công ty mình trước đây đã đăng ký mã số thuế TNCN ở công ty khác nhưng giờ họ đã nghỉ ở công ty đó rồi và bây giờ muốn sang làm việc cho công ty mình vậy mình phải làm những thủ tục j để chuyển mã số thuế TNCN từ công ty trước đó sang ở công ty mình.
2. bây jo nếu công ty em tuyển công nhân mới thì em phải làm những thủ tục j về bên BHXH , TNCN . và những hợp đồng lao động nào thì mới nộp BHXH.
3. Em mới làm kế toán nên cũng ko rõ lắm công ty em là công ty sửa chữa các công trình nên phần nhân công hơi khó. Các anh chị có thể chỉ cho em phải làm phần nhân công như thế nào để nó là chi phí hợp lí hợp lệ
Em cám ơn!

1.Bạn làm thủ tục kê khai mã số thuế cá nhân, điền đầy đủ thông tin mst, ngày cấp mst,...theo mẫu 01/ĐK-TNCN rồi nộp mẫu đăng ký lên CCT nhé.
2.Nếu cty bạn tuyển công nhân thì chỉ những hợp đồng lđ trên 3 tháng mới làm thủ tục đăng ký BHXH,BHYT nhé. Nếu hợp đồng thời vụ (dưới 3tháng):
Theo Thông tư 62/2009/TT-BTC, công ty trả tiền công, tiền thù lao cho lao động thời vụ có mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế TNCN 10% trên thu nhập.
- Trường hợp cá nhân lao động thời vụ chỉ có duy nhất nguồn thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập của cá nhân sau khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN gửi công ty chi trả thu nhập để công ty chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN.

- Trường hợp công ty thuê lao động thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế 10% theo từng lần chi trả mà thực hiện tạm khấu trừ theo Biểu lũy tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Đính kèm

• Mau 23 - cam ket khong toi muc ke khai.doc
    36.5 KB · Lượt xem: 176
Sửa lần cuối:
H

hattieu1987

Sơ cấp
14/2/11
6
0
1
36
HÀ NỘI
Bạn Amypham làm như thế là đúng rùi. Nhưng bạn xem lại phần tống số tháng giảm trừ nhé. Nếu như giảm trừ 3 người/1tháng thì tổng số tháng giảm trừ trong PM 2.5.3 là 3x12=36 tháng. Bạn xem lại nhé. Còn tổng số thuế bạn đã tính thì hoàn toàn đúng

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
1.Bạn làm thủ tục kê khai mã số thuế cá nhân, điền đầy đủ thông tin mst, ngày cấp mst,...theo mẫu 01/ĐK-TNCN rồi nộp mẫu đăng ký lên CCT nhé.

Đã có MST cá nhân rồi mà phải làm đăng ký lại nữa hả bạn? Mình nghĩ là ai đã có MST cá nhân rồi thì khi sang cty khác chỉ cần cung cấp MST cá nhân cho cty là được rồi chứ nhỉ.

S

sonntvmg

Guest
16/2/11
0
0
0
38
Ha Noi
Hi anh chị,

Em đang rất cần công văn số 518/TCT-CS ngày 14/02/2011
của Tổng Cục Thuế về Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2010.

Vậy anh chị nào có, chia sẻ cho em với.

Mail của em là:

nthanhson.pro@gmail.com

Em xin cảm ơn và hậu tạ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong năm Cty đã trích nộp đúng và đủ tiền thuế TNCN của NV., khi gom lại tổng Thu nhập quyết toán vào cuối năm thì lại có p/sinh dư/thiếu, có thể rút ra những nguyên nhân nào khi tiền thuế sau quyết toán lại Dư/ Thiếu nhỉ?
Vd: P/sinh thiếu (phải thu thêm của NV) do Tổng TN trong năm khi chia cho 12 tháng = trung bình mỗi tháng lại nằm trong bậc thuế cao hơn là 1 vài tháng trong năm (có bậc thuế thấp)......
P/sinh (phải trả lại NV) do trong năm NV chỉ làm việc vài tháng (không đủ 12 tháng), hoặc do có mấy tháng thử việc bị trừ thuế TNCN 10%...

Các bác tổng hợp lại các nguyên nhân của việc Dư/Thiếu nói trên (theo kinh nghiệm của mình) để mọi người cùng biết thêm nhé.!

cảm ơn,

T

thiekoi

Guest
10/1/11
27
0
0
Hà Nội
huhu, mình có cùng thắc mắc trên. Mọi người giúp mình với

M

meolan

Sơ cấp
18/3/09
6
1
3
ha Noi
Bạn oi cho minh hoi doanh nghiep minh nam 2010 chua nop báo cao tncn theo qui vay bay gio quyet toan nhu the nao giupo minh vơi vi minh nghi de nen ko biet ben cong ty ke toan lam nhu the nao bay gio nhan ve dinh quyet toan thue tncn ma ko biet lam ly sao

G

girlvmd

Guest
Các bạn ơi, tớ gửi file quyết toán Thuế TNCN năm 2010 qua mạng nhưng mà khi gửi file thì nó cứ báo là "Gửi file dữ liệu không đúng". Hu hu, có gì đâu mà ko đúng cơ chứ. Chỉ mỗi att file thôi mà. Có bạn nào giống mình ko nhỉ?

M

minh hoalactien

Guest
16/2/11
4
0
0
36
Quận 12
Gấp Gấp... Anh Chị nào biết thì giúp em với!
Báo cáo tài chính của công ty em năm 2009 bị dư ra 2.756 đ ( tiền thuế điện thoại tháng 10/2009) do có kê khai báo cáo Thuế nhưng ko kê khai BCTC nên bị dôi ra như vậy! Năm 2010 em làm xong BCTC ma vẫn bị dôi ra! Anh chị nào biết thì chỉ em cách hạch toán của nghiệp vụ này với!
em cảm ơn nhìu!!!!!!

Sửa lần cuối:
V

vptb

Sơ cấp
15/2/11
8
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà!!
Các bác cho em hoi QT thuế TNCN năm 2010 có gì thay đổi so với 2009 ko vậy ạ? theo em biết thì năm 2009 phần lợi nhuận thu từ đầu tư vốn ( Cty em là LN sau thuế> chia theo SL cổ phần ạ) được miễn thuế TNCN, đến năm 2010 thì phải tính thuế phần đó phải ko ạ? đến giờ em vẫn chưa biết cách tính và nộp phần này, nhờ các chị chỉ giúp với ạ, thanks all!!!

T

toi1em

Guest
17/7/10
1
0
1
hanoi
Mình với vào nghề, xin hỏi các bạn trên diễn đàn là thời hạn cuối để nộp quyết toán thuế TNCN (thu nhập cá nhân)? Có phải là trùng với thời điểm nộp quyết toán thuế TNDN và BCTC không?

K

kieuthikimcuongkt

Guest
21/2/11
6
0
0
35
Tây Ninh
Theo mình biết thời hạn chót là 31/3 bạn à.

H

hangtran220787

Guest
25/10/10
3
0
0
HN
Các anh chị ơi! Cho em hỏi chút: Tổng số tháng giảm trừ của người phụ thuộc được tính ntn nếu như số người phụ thuộc từ 2 người trở lên?Thankiu mọi người nhiều nhiều.......

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các anh chị ơi! Cho em hỏi chút: Tổng số tháng giảm trừ của người phụ thuộc được tính ntn nếu như số người phụ thuộc từ 2 người trở lên?Thankiu mọi người nhiều nhiều.......
Tổng Số tháng tính giảm trừ cho người phụ thuộc = số NPT 1 x thời gian (tháng) NPT 1 được đăng ký trong năm + số NPT 2 x thời gian (tháng) NPT 2 được đăng ký trong năm + ...
Mình với vào nghề, xin hỏi các bạn trên diễn đàn là thời hạn cuối để nộp quyết toán thuế TNCN (thu nhập cá nhân)? Có phải là trùng với thời điểm nộp quyết toán thuế TNDN và BCTC không?
90 ngày sau ngày kết thúc năm tài chính.

Sửa lần cuối:
T

trangttl

Guest
7/4/10
2
0
0
37
hn
Cả nhà cho mình hỏi khoản tiền thưởng năm 2010 nhưng trả vào tháng 1 năm 2011 thi có phải làm quyết toán trong năm 2010 không nhỉ

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Cả nhà cho mình hỏi khoản tiền thưởng năm 2010 nhưng trả vào tháng 1 năm 2011 thi có phải làm quyết toán trong năm 2010 không nhỉ

Khoản nào chi trả trong năm 2011 thì "ko được" làm quyết toán trong năm 2010 chứ ko phải là:"có phải" làm quyết toán đâu nhé!
Chú ý là khoản tiền thưởng không được tính vào thu nhập chịu thuế nhé. bạn phải xác định là thưởng là khoản lấy từ lãi (sau khi đã tính thuế 25% rồi) do vậy khoản tiền thưởng ko được tính thuế TNCN. nếu để tính thuể TNCN thì phải là khoản tiền lương và khoản có tính chất lương (như làm thêm giờ, ca kíp....) bạn chú ý hén

L

Lysa

Sơ cấp
11/5/09
20
0
0
Tp.HCM
Các bạn ơi, tớ gửi file quyết toán Thuế TNCN năm 2010 qua mạng nhưng mà khi gửi file thì nó cứ báo là "Gửi file dữ liệu không đúng". Hu hu, có gì đâu mà ko đúng cơ chứ. Chỉ mỗi att file thôi mà. Có bạn nào giống mình ko nhỉ?

Lúc bạn kết xuất ra file để gởi đi, tên file thế nào bạn để y thế đó, ko được sửa tên file. Mình cũng vừa bị y chang. Sau khi kết xuất lại thì gởi được.

B

boobee

Guest
4/3/10
3
0
0
hà nội
các anh chị cho em hỏi, năm 2010 e k đăng ký thêm mã số thuế cá nhân cho mọi người ở cty vì thay đổi nhân sự liên tục, vậy cuối năm quyết toán thuế có vấn đề j k ạ. Các quý e cũng k báo mức thuế TNCN cho bên thuế vì cả cty đều k ai để mức nộp thuế TNCN. K biết bây jo quyết toán có vấn đề j k ạ. E cảm ơn trc ạ.

V

vothihoa

Guest
12/11/10
2
0
1
Da Nang
Ban tinh dung roi, khong biet trong qua trinh nhap ban da nhap sai cho nao khong? Xem lai thu nhe.
Chuc may man.