Quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn
Có bạn nào đã gửi quyết toán thuế TNCN chưa? Sao tớ gửi qua trang tncnonline nó cứ báo lỗi " tên file dữ liệu không đúng". Mặc dù khi tớ kết xuất ra file excel tớ k hề đổi tên và lưu đúng vào đường link từ phần mềm kết xuất ra. Tớ copy vào USB mang đi nộp thì bên thuế họ không nhận. Chẳng hiểu thế nào nữa. Có bạn nào đã gửi rồi chỉ cho tớ với nhé. Tớ cảm ơn.
Chào bạn, bạn hãy cho biết tên file bạn kết xuất như thế nào thì mọi người mới giúp bạn được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KTN

Sơ cấp
12/8/08
18
0
1
Hà Nội
Chi trả tiền lãi vay (đầu tư vốn) thì công ty của bạn phải Khai quyết toán vào tờ khai mẫu số 06/KK-TNCN (TT20) khai tại phần mềm HTKK 2.5.4

Cám ơn bạn cho mình hỏi phần mềm HTKK 2.5.4 down ở đâu nhỉ? Mình tìm mãi không thấy ? Cảm ơn bạn.

C

congcuong2002

Guest
24/3/08
42
0
0
41
Dong Nai
Chào mọi nguời!

Em đọc trong CV 486 về quyết tóan thuế TNCN có hướng dẫn "Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại."

Vậy tức là năm 2009 cty em đã quyết tóan luôn tháng 12 rùi

năm 2010 chỉ còn 11 tháng phải quyết tóan thôi, đúng không a???

Nếu chỉ có 11 tháng, mình sẽ quyết tóan làm sao, có phải lấy tổng thu nhập chịu thuế chia 11 rùi tính theo biểu lũy tiến không?? Nếu vậy sẽ thiệt cho người lạo động.

Rồi minh kê khai vào phần mềm HTKK làm sao????

Mong mọi người chỉ dẫn

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Cám ơn bạn cho mình hỏi phần mềm HTKK 2.5.4 down ở đâu nhỉ? Mình tìm mãi không thấy ? Cảm ơn bạn.
Theo mình biết là mới chỉ có bản 2.5.3 thôi.

B

bimbim1

Sơ cấp
28/12/10
11
0
0
ha noi
chào các sếp!!
các sếp cho em hỏi cái mẫu 05A/BK-TNCN, trong các khoản giảm trừ thì ko có ăn ca ạ??
ăn ca công ty em có 400K/ng/tháng nên được giảm trừ hàng tháng khi tính thuế, bây giờ trong biểu mẫu 05A này ko thấy ghi thì em ghi vào đâu a??
mong mọi người giúp đỡ!!

L

lethithuvana10

Guest
5/6/08
9
0
0
Hà Nội
Chi Cục thuế Cầu Giấy lại có công văn yêu cầu đặt tên file là CGI-1111111111000-05TL-Y2010-L00 (ví dụ MST là 1111111111). Mình gửi qua trang Pages - quyettoanthue mà không được, trang web báo là "Tên file dữ liệu không đúng". Có ai gặp trường hợp giống mình không?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
chào các sếp!!
các sếp cho em hỏi cái mẫu 05A/BK-TNCN, trong các khoản giảm trừ thì ko có ăn ca ạ??
ăn ca công ty em có 400K/ng/tháng nên được giảm trừ hàng tháng khi tính thuế, bây giờ trong biểu mẫu 05A này ko thấy ghi thì em ghi vào đâu a??
mong mọi người giúp đỡ!!
- Trong 05A, chỉ tiêu 08 " thu nhập chịu thuế " 400 bạn nói là tiền ăn ca " không tính vào TNCT " nên chỉ tiêu 08 đã loại ra rồi chứ bạn.

B

bimbim1

Sơ cấp
28/12/10
11
0
0
ha noi
các bạn ơi cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa là: sinh viên mới ra trường thì trong năm chỉ có một nơi chi trả(là công ty họ làm) nhưng số tháng ko đủ 12 thì khi mình quyết toán thuế cho họ có chia đều cho 12 tháng ko??(có giấy uỷ quyền QTTNCN)
VD: ra trường tháng 5, đi làm, tổng thu nhập cả năm 2010 là 35tr, số tháng làm việc:7tháng, vậy khi quyết toán lấy 35/7 hay 35/12
thanks các bạn nhiều nhiều:**

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
theo công văn 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010 có đoạn: " Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại." (Phần II.1).
Như vậy là cơ quan thuế chấp nhận thu nhập năm 2009 trả trong năm 2010 được quyết toán vào năm 2009. Do đó, mình nghĩ là khoản thưởng 2010 trả vào tháng 1/2011 có thể tính vào quyết toán trong năm 2010 được."

Dòng chữ màu đỏ là sao vậy hả bạn, bạn giải thích giúp mình dc ko
lương T12/09 để qua 2010 mới chi nên hồi trước mình chưa làm QT, vậy giờ mình vẫn cộng vào làm QT năm 2010 bình thường đúng ko bạn

Đúng vậy, mình hiểu công văn của cq thuế là một khoản thu nhập không đưa vào quyết toán 2 lần, nếu bạn chưa qt thì phải đưa vào. Khoản thưởng năm 2010 thanh toán trong tháng 1 năm 2011 mình đưa cả vào để quyết toán năm 2010 để dứt điểm theo năm.

các bạn ơi cho mình hỏi thêm một vấn đề nữa là: sinh viên mới ra trường thì trong năm chỉ có một nơi chi trả(là công ty họ làm) nhưng số tháng ko đủ 12 thì khi mình quyết toán thuế cho họ có chia đều cho 12 tháng ko??(có giấy uỷ quyền QTTNCN)
VD: ra trường tháng 5, đi làm, tổng thu nhập cả năm 2010 là 35tr, số tháng làm việc:7tháng, vậy khi quyết toán lấy 35/7 hay 35/12
thanks các bạn nhiều nhiều:**

Phần mềm tự động tính theo 12 tháng đó bạn

Chào mọi nguời!

Em đọc trong CV 486 về quyết tóan thuế TNCN có hướng dẫn "Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại."

Vậy tức là năm 2009 cty em đã quyết tóan luôn tháng 12 rùi

năm 2010 chỉ còn 11 tháng phải quyết tóan thôi, đúng không a???

Nếu chỉ có 11 tháng, mình sẽ quyết tóan làm sao, có phải lấy tổng thu nhập chịu thuế chia 11 rùi tính theo biểu lũy tiến không?? Nếu vậy sẽ thiệt cho người lạo động.

Rồi minh kê khai vào phần mềm HTKK làm sao????

Mong mọi người chỉ dẫn

Thế là lợi chứ sao lại thiệt. Bạn làm 1 bảng excel cộng thu nhập 11 tháng thành thu nhập năm, mở phần mềm tải số liệu vào, phần mềm sẽ tự động tính thuế cho bạn

Sửa lần cuối:
T

thaigiahan

Guest
11/3/11
1
0
0
41
TPHCM
Các bạn ơi, giúp mình với, mình làm quyết toán thuế cho 1 người trong cty, lương 10 triệu, không có người phụ thuộc, đóng bảo hiểm BHXH, BHYT,BHTN là 8,5%. Vậy số tiền phải đóng thuế là bao nhiêu vậy ạ? cám ơn các bạn.

D

dancer

Guest
25/1/08
1
0
0
40
Dong Da
Hi bà con, tháng 8/2009 đến 10/2010 mình làm ở một công ty ở Vĩnh Phúc, cuối năm 2009 công ty cấp chưng từ cho mình tự đi quyết toán thuế nhưng mình chưa làm gì hết. Đến tháng 11/2010 mình lại làm ở một công ty khác, huhu mình cũng lại phải đi tự quyết toán thuế lấy. Câu hỏi của mình là:
1. Mình làm mẫu biểu nào ở 2.5.3?
2. Nếu mình làm quyết toán thuế cho năm 2009, thì làm mẫu biểu nào? Có bị phạt ko? Mức phạt là bao nhiêu. Mình đọc trong này thì ko thấy bị phạt
Chuẩn bị quyết toán thuế thu nhập cá nhân - Tuổi Trẻ Online
3. Mình chả biết mình sẽ nộp tờ khai quyết toán thuế này ở đâu nữa. Theo quy định thì nộp tại cơ quan quản lý thuế (nơi công ty đóng bảo hiểm) Thế mình phải lên tận Vĩnh Phuc mình nộp à? Chết mất
Cả nhà xem giúp hộ mình nhé

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Hi bà con, tháng 8/2009 đến 10/2010 mình làm ở một công ty ở Vĩnh Phúc, cuối năm 2009 công ty cấp chưng từ cho mình tự đi quyết toán thuế nhưng mình chưa làm gì hết. Đến tháng 11/2010 mình lại làm ở một công ty khác, huhu mình cũng lại phải đi tự quyết toán thuế lấy. Câu hỏi của mình là:
1. Mình làm mẫu biểu nào ở 2.5.3?
2. Nếu mình làm quyết toán thuế cho năm 2009, thì làm mẫu biểu nào? Có bị phạt ko? Mức phạt là bao nhiêu. Mình đọc trong này thì ko thấy bị phạt
Chuẩn bị quyết toán thuế thu nhập cá nhân - Tuổi Trẻ Online
3. Mình chả biết mình sẽ nộp tờ khai quyết toán thuế này ở đâu nữa. Theo quy định thì nộp tại cơ quan quản lý thuế (nơi công ty đóng bảo hiểm) Thế mình phải lên tận Vĩnh Phuc mình nộp à? Chết mất
Cả nhà xem giúp hộ mình nhé
1. 2.5.3 bạn làm vào mấu 09KK sau khi khai những thông tin của mình + MST cá nhân
2. Nếu năm 2009 số tiền thuế bạn nộp thừa mà ko có ý muốn hoàn nếu chưa làm QT thì ko sao, còn nếu số tiền thuế bạn phải nộp thêm thì bạn nên đi làm và đi nộp thêm ngay. Có bị phạt ko và phạt ntn thì mình cũng ko rõ
3. bạn xem thêm ở Tiết d; điểm 3.2 mục 3 phần V Công văn số 486
E trả lời như vậy có đúng ko các pac'

V

vodkakt2k9

Guest
26/1/11
2
1
0
35
Hà Nội
em chào cả nhà em là thành viên mới của diễn đàn webketoan
hiện em mới đi làm mà lại được giao làm bên thuế TNCN và tháng 3 này thì phải làm quyết toán thuế TNCN rồi.đơn vị em là hành chính sự nghiệp, hiện tại đã có một số người có mã số thuế và có ủy quyền quyết toán thuế TNCN nhưng một số người thì em chưa làm thủ tục cấp mã số thuế,vậy em xin hỏi những người chưa được cấp mà sỗ thuế thì có phải là ủy quyền quyết toán thuế không,và những người chưa được cấp mà chưa được cấp mã số thuế thì có phải quyết toán thuế TNCN không
kính mong anh chị giúp em SĐT:0986700624

K

keokun87

Guest
14/8/09
4
0
0
ha noi
Em sắp điên đầu vì cái quyết toán Thuế TNCN này rồi ạ. E nghiên cứu trên diễn đàn mấy ngày nay mà em vẫn chưa hiểu ra vấn đê. Có bác nào đã làm rồi có thể cho e nick yahoo, e muốn hỏi vài điều được k ạ. Giúp em với, em mới làm lần đầu nên chỗ nào cũng thắc mắc cả :((

Không khác nhiều so với 2009

Em sắp điên đầu vì cái quyết toán Thuế TNCN này rồi ạ. E nghiên cứu trên diễn đàn mấy ngày nay mà em vẫn chưa hiểu ra vấn đê. Có bác nào đã làm rồi có thể cho e nick yahoo, e muốn hỏi vài điều được k ạ. Giúp em với, em mới làm lần đầu nên chỗ nào cũng thắc mắc cả :((

Nhìn chung không khác nhiều năm 2009
Tham khảo để ý thêm tí nhé
CV số 2317 CT - TNCN.doc
CV số 486 TCT - TNCN.doc

Nhìn chung không khác nhiều năm 2009
Tham khảo để ý thêm tí nhé
CV số 2317 CT - TNCN.doc
CV số 486 TCT - TNCN.doc

T

truonghong1403

Guest
15/2/11
1
0
0
Bình Dương
Các anh chị ơi cho em hỏi, vấn đề là em làm bên Cty Xây dựng công nhân ở cty em thường ko ổn định, khi họ vào làm em có phto CMND, ký hợp đồng thời vụ và làm bản cam kết thu nhập của họ chưa tới 48.000.000/năm,mà đa phần là dân nhập cư, tứ xứ nên cũng khó lòng yêu cầu họ cung cấp những trường hợp giảm trừ gia cảnh, nên tất cả mọi người em điều làm cam kết thu nhập chưa tới 48.000.000/năm, em làm vậy có sai ko ạh.?và cuối năm 2010 em có phải làm quyết toán thuế TNCN cho những công nhân này ko ạh..?? nếu làm thì thời gian bao lâu sẽ là hạn chót nộp với CQ thuế ạh?

K

keokun87

Guest
14/8/09
4
0
0
ha noi
Thế cho e hỏi chỉ tiêu 08 - 05AKK - Thu nhập chịu thuế là Thu nhập của cả năm hay trung bình 1 tháng a, TN chiu thuế gồm cả lương thực lĩnh và thưởng 30/4, 2/9. Tết Âm, Tết Dương đúng k ạ???

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web
em chào cả nhà em là thành viên mới của diễn đàn webketoan
hiện em mới đi làm mà lại được giao làm bên thuế TNCN và tháng 3 này thì phải làm quyết toán thuế TNCN rồi.đơn vị em là hành chính sự nghiệp, hiện tại đã có một số người có mã số thuế và có ủy quyền quyết toán thuế TNCN nhưng một số người thì em chưa làm thủ tục cấp mã số thuế,vậy em xin hỏi những người chưa được cấp mà sỗ thuế thì có phải là ủy quyền quyết toán thuế không,và những người chưa được cấp mà chưa được cấp mã số thuế thì có phải quyết toán thuế TNCN không
kính mong anh chị giúp em SĐT:0986700624

Bạn dùng số chứng minh thư để quyết toán thuế cá nhân cho những ng chưa có mst cá nhân, những ng này đc ủy quyền.
Nếu là nhân viên làm lâu dài, bạn nên đk mst cá nhân cho họ.