Quyết toán thuế TNCN năm 2010

• Thread starter thuylinhsido
  • Ngày gửi
D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
xin chào!
các anh chị cho em hỏi cái này nha . năm 2010 Cty em có một nhân viên chuyển tới từ tháng 6, khi quyết toán thì người đó cung cấp cho em chứng từ khấu trừ tncn của 5 tháng trước do Cty cũ của người đó cung cấp . vậy khi quyết toán thì chỉ tiêu 8 TNCT em sẽ cộng thêm thu nhập 5 tháng ở cty cũ của người này và ở chỉ tiêu 14 em cũng cộng thêm số thuế đã khấu trừ của người đó trong 5 tháng đó . cho hỏi em làm vậy có đúng không
Trường hợp này bạn không quyết toán thay cho họ được mà cấp chứng từ khấu trừ thuế để họ tự quyết toán theo mẫu 09, trách nhiệm của bạn là chỉ kê khai vào mẫu 05A phần thu nhập đã trả cho họ 6 tháng cuối năm thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho ông sếp. Mình đang ko bit cái phần tiền thuê nhà công ty chi trả hộ thì sẽ tính như thế nào khi tính PIT nhỉ? (mỗi tháng tiền thuê nhà của ông ấy khoảng 50~60tr)

H

hathuthuy123

Trung cấp
29/1/11
63
0
6
37
phú thọ
công ty em mới thành lập thang 10/2010 chưa ký hợp đồng lao động với ai cả, cũng chưa đăng ký mã số cho ai có phải quyết toán thuế TNCN không ạ

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Trường hợp này bạn không quyết toán thay cho họ được mà cấp chứng từ khấu trừ thuế để họ tự quyết toán theo mẫu 09, trách nhiệm của bạn là chỉ kê khai vào mẫu 05A phần thu nhập đã trả cho họ 6 tháng cuối năm thôi
Như trường hợp của bạn thì NV này đã làm việc 2 nơi rồi nên người đó phải tự QT theo mẫu 09, mình cũng cấp chứng từ khấu trừ cho họ. vậy sao phải kê khai vào mẫu 05A nhỉ ?
Có phải vẫn kê bình thường nhưng ko tích vào ô CQ chi trả có đúng ko ạ

Sửa lần cuối:
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
công ty em không có lãi nhưng tết vừa rồi vẫn thưởng tết cho nhân viên. Vậy số tiền thưởng tết đó hạch toán thế nào ạ? Khoản thưởng này có tính thuế TNCN không ạ? thưởng vào tháng 1.2011

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Đã có MST cá nhân rồi mà phải làm đăng ký lại nữa hả bạn? Mình nghĩ là ai đã có MST cá nhân rồi thì khi sang cty khác chỉ cần cung cấp MST cá nhân cho cty là được rồi chứ nhỉ.

Đúng đấy, nếu đã có mã số thuế cá nhân thì chỉ việc cung cấp MST cho cơ quan mới thôi, không được đăng ký lại. Mọi người mới về cơ quan tớ thì tớ cứ hỏi số Chứng minh thư rồi tra trên mạng là ra mã số thuế, chứ cứ hỏi mấy đồng chí ấy cũng chẳng biết MST của mình đâu

Cả nhà cho mình hỏi khoản tiền thưởng năm 2010 nhưng trả vào tháng 1 năm 2011 thi có phải làm quyết toán trong năm 2010 không nhỉ

theo công văn 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010 có đoạn: " Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại." (Phần II.1).
Như vậy là cơ quan thuế chấp nhận thu nhập năm 2009 trả trong năm 2010 được quyết toán vào năm 2009. Do đó, mình nghĩ là khoản thưởng 2010 trả vào tháng 1/2011 có thể tính vào quyết toán trong năm 2010 được

Sửa lần cuối:
H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
theo công văn 486/TCT-TNCN ngày 11/02/2011 hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2010 có đoạn: " Trường hợp thu nhập từ tiền lương, tiền công tháng 12/2009 được trả trong năm 2010 đã được tính vào thu nhập để xác định thu nhập chịu thuế của 6 tháng cuối năm 2009 để quyết toán thuế thì không phải kê khai vào thu nhập chịu thuế năm 2010 để quyết toán lại." (Phần II.1).
Như vậy là cơ quan thuế chấp nhận thu nhập năm 2009 trả trong năm 2010 được quyết toán vào năm 2009. Do đó, mình nghĩ là khoản thưởng 2010 trả vào tháng 1/2011 có thể tính vào quyết toán trong năm 2010 được[/QUOTE]

Dòng chữ màu đỏ là sao vậy hả bạn, bạn giải thích giúp mình dc ko
lương T12/09 để qua 2010 mới chi nên hồi trước mình chưa làm QT, vậy giờ mình vẫn cộng vào làm QT năm 2010 bình thường đúng ko bạn

0

030806

Trung cấp
20/5/10
59
0
0
38
Đăk lăk
các bác ơi mình vẫn sử dụng phần mềm 2.5.1 để quyết toán thì có sao không?

dinhhiep

dinhhiep

Guest
22/11/09
29
0
1
39
Thừa Thiên Huế
Mình bên DN xây dưng, nhân công đều thuê ngoài nhwng không ổn định, bây giờ quyết toán thuế TNC mà không cod mã số thuế thì mình nên làm nhũng thủ tục gì, DN mình không trích lại 10% nơi, chác chắn nhứng người này không đủ thu nhập để chịu thuế

T

Thaokyoshin

Guest
3/3/10
1
0
0
51
TPHCM
Thue TNCN

Cty minh co ong nuoc ngoai lam chi co 3 thang thoi vay lam quyet toan trong mau 05A khong duoc. BAn chi giup dum minh duoc khong?

A

amkhitinhyeu

Sơ cấp
16/5/10
9
0
0
TP. HCM
số tháng của người phụ thuộc bạn phải tính ra =12*3=36 tháng sau đó nhập vào phần mềm là ok chúc bạ thành công

C

CSLAMVIEN

Guest
31/8/06
5
0
0
Thu Duc-Tp.HCM
công ty em không có lãi nhưng tết vừa rồi vẫn thưởng tết cho nhân viên. Vậy số tiền thưởng tết đó hạch toán thế nào ạ? Khoản thưởng này có tính thuế TNCN không ạ? thưởng vào tháng 1.2011

Khi nào quyết toán thuế năm 2011 thì bạn công tiền thưởng này vào thu nhập chịu thuế, còn quyết toán năm 2010 sẽ không có khoàn tiền thưởng này.

Bạnn nên gọi là tháng lương thứ 13 là tốt nhất , còn nếu bạn gọi là tiềnn thưởng tết, thuế sẽ hiểu là bạn lấy từ lợi nhuận sau thuế chia thưởng cho công nhân viên.

Nên các bạn chú ý là dùng từ tháng lương thứ 13 là tốt nhất khi đó chi phí này sẽ là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN,

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Ngày 9.3.2011 cục thuế tổ chức tập huấn quyết toán thuế TNDN, TNCN tại nhà hát Hoà Bình, TPHCM.

T

Thoatvts

Sơ cấp
12/4/10
9
0
0
39
Hà Nội
Em tinh ra so thue phai nop la: 16.350.570 la dung
Nhung khi vao phan mem 2.5.3 PL 05A thi tinh ra so thue 22.110.570 đ la do em da nhap so thang cua nguoi phu thuoc sai. 3 nguoi phụ thuoc thi so thang phu thuoc la 3*12=36 thang. em nhap lai do thi so thue se dung voi so em tinh. chuc em thanh cong!

D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Như trường hợp của bạn thì NV này đã làm việc 2 nơi rồi nên người đó phải tự QT theo mẫu 09, mình cũng cấp chứng từ khấu trừ cho họ. vậy sao phải kê khai vào mẫu 05A nhỉ ?
Có phải vẫn kê bình thường nhưng ko tích vào ô CQ chi trả có đúng ko ạ

Đúng rồi bạn à! đơn giản chỉ là như vậy thôi :)

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chú ý là khoản tiền thưởng không được tính vào thu nhập chịu thuế nhé. bạn phải xác định là thưởng là khoản lấy từ lãi (sau khi đã tính thuế 25% rồi) do vậy khoản tiền thưởng ko được tính thuế TNCN. nếu để tính thuể TNCN thì phải là khoản tiền lương và khoản có tính chất lương (như làm thêm giờ, ca kíp....) bạn chú ý hén
Bạn có thể nói rõ thêm vấn đề này không? Sao tiền thưởng thì không được tính thuế TNCN, nó không phải là khoản thu nhập chịu thuế TNCN? Mình xem qui định thì trong phần thu nhập miễn thuế & các khoản được khấu trừ trước khi tính thuế TNCN không có nêu.

Mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho ông sếp. Mình đang ko bit cái phần tiền thuê nhà công ty chi trả hộ thì sẽ tính như thế nào khi tính PIT nhỉ? (mỗi tháng tiền thuê nhà của ông ấy khoảng 50~60tr)
Chi phí tiền nhà cty trả hộ thì bạn cộng vào thành thu nhập của sếp bạn theo số thể hiện trên hóa đơn thuê nhà nhưng không quá 15% tổng thu nhập của sếp bạn (tổng thu nhập này không bao gồm tiền thuê nhà) để tính thuế nhé.

công ty em mới thành lập thang 10/2010 chưa ký hợp đồng lao động với ai cả, cũng chưa đăng ký mã số cho ai có phải quyết toán thuế TNCN không ạ
Theo nguyên tắc là phải làm nhé, bạn cứ điền đầy đủ thông tin về cty bạn trong phần mềm rồi in ra cái form trống đem nộp

good luck

K

KTN

Sơ cấp
12/8/08
18
0
1
Hà Nội
Bên mình ngoài lương còn có chi trả tiền lãi vay , đã trích lại 5% khi chi trả và nộp khoản tiền đó vào NSNN rồi, giờ mình định làm quyết toán thuế TNCN thì không thấy có mẫu nào để kê khai khoản ấy, vậy cái này mình có phải làm quyết toán không? Các bạn trả lời giùm mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

Sửa lần cuối:
H

hoaidiethelm

Guest
16/4/09
1
0
0
40
ha noi
Có bạn nào đã gửi quyết toán thuế TNCN chưa? Sao tớ gửi qua trang tncnonline nó cứ báo lỗi " tên file dữ liệu không đúng". Mặc dù khi tớ kết xuất ra file excel tớ k hề đổi tên và lưu đúng vào đường link từ phần mềm kết xuất ra. Tớ copy vào USB mang đi nộp thì bên thuế họ không nhận. Chẳng hiểu thế nào nữa. Có bạn nào đã gửi rồi chỉ cho tớ với nhé. Tớ cảm ơn.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bên mình ngoài lương còn có chi trả tiền lãi vay , đã trích lại 5% khi chi trả và nộp khoản tiền đó vào NSNN rồi, giờ mình định làm quyết toán thuế TNCN thì không thấy có mẫu nào để kê khai khoản ấy, vậy cái này mình có phải làm quyết toán không? Các bạn trả lời giùm mình với. Cảm ơn nhiều nhé.
Chi trả tiền lãi vay (đầu tư vốn) thì công ty của bạn phải Khai quyết toán vào tờ khai mẫu số 06/KK-TNCN (TT20) khai tại phần mềm HTKK 2.5.4