Nộp chậm thuế môn bài

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
:wall: Cho tới bây giờ em mới phát hiện ra là công ty em chưa nộp tờ khai thuế môn bài năm 2010 và chưa nộp thuế môn bài của 2 năm 2010 và 2011. Bây giờ em nộp bổ xung tờ khai thuế năm 2010 và tiền thuế môn bài của 2 năm đó thì bị xử phạt như thế nào ạ? xin các bác giúp em :025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
hic.sao không thấy bác nào giúp em hết vậy? e mới vào làm kt mà bây giờ đã phải đi dọn dẹp chiến trường rùi đây. chẳng bít phải làm sao nữa

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
:wall: Cho tới bây giờ em mới phát hiện ra là công ty em chưa nộp tờ khai thuế môn bài năm 2010 và chưa nộp thuế môn bài của 2 năm 2010 và 2011. Bây giờ em nộp bổ xung tờ khai thuế năm 2010 và tiền thuế môn bài của 2 năm đó thì bị xử phạt như thế nào ạ? xin các bác giúp em :025:

Nộp thuế môn bài cho 2 năm 2010 và 2011 và tự xác định số tiền phạt chậm nộp = số tiền chậm nộp x 0.05%/ngày x số ngày chậm nộp

2. Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử phạt chậm nộp thuế theo quy định tại Điều này, nhưng không bị xử phạt vi phạm thủ tục hành chính thuế, thiếu thuế, trốn thuế.

Không bị xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế nếu thực hiện theo quy định trên tại Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế số 78

Sửa lần cuối:
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
:wall: Cho tới bây giờ em mới phát hiện ra là công ty em chưa nộp tờ khai thuế môn bài năm 2010 chưa nộp thuế môn bài của 2 năm 2010 và 2011. Bây giờ em nộp bổ xung tờ khai thuế năm 2010 và tiền thuế môn bài của 2 năm đó thì bị xử phạt như thế nào ạ? xin các bác giúp em :025:

Công ty bạn bị mắc 2 lỗi
1. Lỗi chậm nộp hồ sơ khai thuế:
Theo thông tư 61 ngày 14 tháng 06 năm 2007
3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
3.2. Phạt tiền 1.100.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 200.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày làm việc;
3.3. Phạt tiền 1.650.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 300.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày làm việc;
3.4. Phạt tiền 2.200.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày làm việc;
3.5. Phạt tiền 2.750.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 500.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày làm việc;
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.
3.7. Thời hạn nộp hồ sơ quy định tại điểm 3 Mục này bao gồm cả thời gian được gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
3.8. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại điểm 3 Mục này đối với trường hợp người nộp thuế trong thời gian được gia hạn thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, gia hạn thời hạn nộp thuế;
2. Lỗi chậm nộp tiền thuế
Cũng theo thông tư 61
II. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế

1. Các hành vi vi phạm bị xử phạt chậm nộp tiền thuế của người nộp thuế, bao gồm:
1.1. Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, ghi trong quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế của cơ quan thuế.
1.2. Nộp thiếu tiền thuế do khai sai số thuế phải nộp, số thuế được miễn, số thuế được giảm, số thuế được hoàn của các kỳ kê khai trước, nhưng người nộp thuế đã phát hiện ra sai sót và tự giác nộp đủ số tiền thuế thiếu vào Ngân sách Nhà nước trước thời điểm nhận được quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

2. Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.
Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thờì hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.

Thân!!!

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
à cho mình hỏi thêm chút. công ty mình có tru sở tại nhà riêng nhưng lại đi thuê địa điểm làm văn phòng,văn phòng này không có mã số thuế riêng mà chỉ có mã số thuế theo trụ sở chính thôi. vậy thì mình sẽ phải đóng thuế môn bài cho trụ sở thôi đúng k? có điều mình thấy kt cũ nộp cả 2 nơi năm 2009 nên thắc mắc quá. giải đáp giúp mình với

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Công ty bạn bị mắc 2 lỗi
1. Lỗi chậm nộp hồ sơ khai thuế:
Theo thông tư 61 ngày 14 tháng 06 năm 2007

2. Lỗi chậm nộp tiền thuế
Cũng theo thông tư 61

Thân!!!
Oh!Chào MinhCong.

Nếu căn cứ theo cái này có bị phạt chậm nộp hồ sơ khai thuế ko ?

Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế số 78.

2. Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử phạt chậm nộp thuế theo quy định tại Điều này, nhưng không bị xử phạt vi phạm thủ tục hành chính thuế, thiếu thuế, trốn thuế.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
à cho mình hỏi thêm chút. công ty mình có tru sở tại nhà riêng nhưng lại đi thuê địa điểm làm văn phòng,văn phòng này không có mã số thuế riêng mà chỉ có mã số thuế theo trụ sở chính thôi. vậy thì mình sẽ phải đóng thuế môn bài cho trụ sở thôi đúng k? có điều mình thấy kt cũ nộp cả 2 nơi năm 2009 nên thắc mắc quá. giải đáp giúp mình với

Nộp thuế môn bài là nộp theo vốn đăng ký kinh doanh bạn à. Do đó chỉ nộp tại số tiền 1 nơi như bạn nói thôi
Theo thông tư 42 ngày 07/05/2003
Các tổ chức kinh tế nêu trên nộp thuế Môn bài căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo biểu như sau:

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
uhm. vậy là mình không cần phải quan tâm tới chuyện kt cũ nộp 2 nơi đúng không? thanks minhcong nhìu nha!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Oh!Chào MinhCong.

Nếu căn cứ theo cái này có bị phạt chậm nộp hồ sơ khai thuế ko ?

Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế số 78.

Không khai thuế là như thế nào ak, em chưa hiểu lắm, mong chỉ giáo???

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Không khai thuế là như thế nào ak, em chưa hiểu lắm, mong chỉ giáo???
Không khai thuế là không nộp hồ sơ khai thuế.

Trích đoạn của bạn xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế có chỗ nào quy định sau 90 ngày đâu nhỉ ?

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
bạn tao xanh ơi. ý bạn như thế này là sao vậy?
nghĩa là bây giờ mình tự nộp tờ khai rồi thì có bị phạt nữa không vậy?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Trích đoạn của bạn xử phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế có chỗ nào quy định sau 90 ngày đâu nhỉ ?

Trước tiên, mình trích dẫn những lỗi có thể bạn sa mắc phải, còn cách khắc phục hậu quả: thì
1. Nhanh chóng hoàn thiện tờ khai còn thiếu rùi nộp cho cơ quan thuế quản lý (càng sớm càng tốt, trước khi cơ quan thuế đến thanh kiểm tra)
2. Tự giác nộp: 2 khoản tiền là: tiền thuế thực phải nộp và tiền chậm nộp như đã nói ở trên

Còn "không nộp hồ sơ khai thuế" mình ko dám, bạn mình hôm trước bị phạt 6tr đồng đối với cái báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thấy đã khiếp mấy bác thuế rùi. Còn bạn, bạn ko nộp hồ sơ khai thuế xem sao???

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
chị táo xanh ơi như thế nghĩa là bây giờ nếu e làm tờ khai và nộp tiền thì chỉ bị phạt vì tội chậm nộp tiền thuế thôi đúng không ạ? còn k bị phạt vì nộp chậm tờ khai?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trước tiên, mình trích dẫn những lỗi có thể bạn sa mắc phải, còn cách khắc phục hậu quả: thì
1. Nhanh chóng hoàn thiện tờ khai còn thiếu rùi nộp cho cơ quan thuế quản lý (càng sớm càng tốt, trước khi cơ quan thuế đến thanh kiểm tra)
2. Tự giác nộp: 2 khoản tiền là: tiền thuế thực phải nộp và tiền chậm nộp như đã nói ở trên

Còn "không nộp hồ sơ khai thuế" mình ko dám, bạn mình hôm trước bị phạt 6tr đồng đối với cái báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thấy đã khiếp mấy bác thuế rùi. Còn bạn, bạn ko nộp hồ sơ khai thuế xem sao???
Nộp tờ khai để mà bị phạt ah!??? Bạn không đọc đoạn tui trích dẫn quy định tại Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế 78 sao?!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Vậy sau 90 ngày mình làm như thế nảo???

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
chị táo xanh ơi như thế nghĩa là bây giờ nếu e làm tờ khai và nộp tiền thì chỉ bị phạt vì tội chậm nộp tiền thuế thôi đúng không ạ? còn k bị phạt vì nộp chậm tờ khai?
Tự giác nộp tiền thuế MB & tiền phạt chậm nộp tiền thuế MB.
Không nộp tờ khai nữa.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
ah, minhcong ơi. tiền nộp phạt lẫn tiền thuế là nộp chung tại kho bạc lun hả/ hay tách riêng ra thành 2 khoản vậy?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Nộp tờ khai để mà bị phạt ah!??? Bạn không đọc đoạn tui trích dẫn quy định tại Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế 78 sao?!

Em làm theo thông tư, luật em ít đọc, mong chỉ giáo thêm

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy sau 90 ngày mình làm như thế nảo???
Sau 90 ngày đây :
Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy định và bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:
1. Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau chín mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 32 của Luật này hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 33 của Luật này;

Còn ko phát sinh số thuế phải nộp, sau 90 ngày...thì xem NĐ 13/209/NĐ-CP bổ sung 1 số điều NĐ 98/2007/NĐ-CP

Ở đây tự giác nộp thuế rồi, ko có trốn nữa, nên ko xử phạt từ 1-3 lần....mà chiếu theo Điều 106-Luật quản lý 78 .

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
ah, minhcong ơi. tiền nộp phạt lẫn tiền thuế là nộp chung tại kho bạc lun hả/ hay tách riêng ra thành 2 khoản vậy?

nên tách thành 2 khoản riêng biệt để dễ quản lý và theo dõi
Bạn tham khảo thêm ở đây:
Kính gửi Quý đơn vị, Thực hiện Thông tư số 28/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính ngày 28/02/2011, theo đó các quyết định truy thu, quyết định phạt, quyết định ấn định, bãi bỏ ấn định thuế… bắt đầu từ 01/07/2011 khi ban hành các quyết định trên sẽ chuyển tài khoản nộp từ tài khoản tạm giữ (TK 921) sang tài khoản thu NSNN (TK 741). Người nộp thuế khi đi nộp tiền thuế từ ngày 01/07/2011 theo các Quyết định xử lý về thuế, xử phạt vi phạm hành chính qua thanh tra, kiểm tra việc chấp hành pháp luật thuế, Quyết định ấn định thuế, Quyết định bãi bỏ ấn định.. của cơ quan thuế vào tài khoản thu ngân sách nhà nước (TK 741). Đồng thời trên giấy nộp tiền người nộp thuế phải ghi rõ nộp thuế cho Quyết định số, ngày ban hành Quyết định, ghi đúng mục lục NSNN. Kính báo tới Quý đơn vị biết và thực hiện. Trân trọng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA