Nộp chậm thuế môn bài

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Khoan đóng topic, cho em ké với:

Nộp chậm = không nộp !

Ai hông tin thì xem bên báo cáo sử dụng hoá đơn quí nhé :004:

Em tin........công văn hướng dẫn ngày càng chặt, nhưng không rõ Các Cơ quan chức năng khi làm công văn có xem lại luật...:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Khoan đóng topic, cho em ké với:

Nộp chậm = không nộp !

Ai hông tin thì xem bên báo cáo sử dụng hoá đơn quí nhé :004:
Không có cái dấu bằng đâu bác Quân Sư ơi ! Chỉ có một là Nộp, hai là Không Nộp.Chứ đừng đánh đồng.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Đóng toppic ở đây thôi các bác :yo yo (8)::yo yo (8)::yo yo (8):

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Không ai trốn và gian lận nhưng ... không nộp hồ sơ khai thuế thì bị qui vào tội đó đó ...
Làm gì có chuyện đó anh !

Chỉ có hành vi không nộp hồ sơ khai thuế => dẫn đến hậu quả trốn thuế thì mới phạt từ 1-3 lần bác ạ ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Làm gì có chuyện đó anh !

Chỉ có hành vi không nộp hồ sơ khai thuế => dẫn đến hậu quả trốn thuế thì mới phạt từ 1-3 lần bác ạ ?

Thì trường hợp của chủ topic là "chưa nộp tờ khai và nộp thuế môn bài 2010" (2 hành vi) nếu thời điểm này CQ thuế kiểm tra thì có bị qui tội như vậy không ?

@minhcong, Hoa ...: sao phải đóng tp ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Thì trường hợp của chủ topic là "chưa nộp tờ khai và nộp thuế môn bài 2010" (2 hành vi) nếu thời điểm này CQ thuế kiểm tra thì có bị qui tội như vậy không ?
Hehe!Anh hai ơi.
Vấn đề là CQ Thuế đã kiểm tra chưa ?
Ngoài ra, kiểm tra rồi thì đã ra Ấn ĐỊNH chưa ?

TT 61 :

3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế ra quyết định bãi bỏ ấn định thuế.

Hihihi.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

@minhcong, Hoa ...: sao phải đóng tp ?

Em nghĩ bạn Saku giở đủ thông tin để bít mình phải làm như thế nào rùi nên...........

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Túm lại : Nộp đủ số tiền thuế và tiền phạt chậm nộp tiền thuế vào NSNN.
Không nộp hồ sơ khai thuế nữa.
Nếu nộp thì bị quy thành nộp chậm và xử phạt theo cái này của TT 61:
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.

Không nộp tờ khai thì không có căn cứ xử phạt ! Bác nào có căn cứ thì phải nêu rõ được mức phạt cụ thể.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Hehe!Anh hai ơi.

TT 61 :

3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế ra quyết định bãi bỏ ấn định thuế.

Hihihi.

Chưa ấn định nhưng chắc có thông báo rùi cũng nên (hay mấy chị quản lý thuế có gọi điện rùi cũng nên)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chưa ấn định nhưng chắc có thông báo rùi cũng nên (hay mấy chị quản lý thuế có gọi điện rùi cũng nên)
Thông báo khác với QUYẾT ĐỊNH, em!

N

ngoanngoan89

Sơ cấp
22/4/11
3
0
0
Hà Nội
Có vấn đè cũng liên quan đến thuế môn bài, em mong các bác tư vấn
cty em đăng kí thuế ở quận HĐ nhưng lại mở xưởng ở huyện khác và văn phòng bên huyện, giờ bên CCT quận làm Công văn mở xưởng, e đã nộp công văn rui. Giờ em phải nộp thuế môn bài ở 2 nơi, nhưng thủ tục cũng phức tạp, các bác cho em hỏi em nộp gộp cả 2 nơi ở bên CCT mà cty đăng kí thuế đc k ạ? và thủ tục như thế nào ạ?
Thanks các bác nhiều

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
cty em đăng kí thuế ở quận HĐ nhưng lại mở xưởng ở huyện khác và văn phòng bên huyện, giờ bên CCT quận làm Công văn mở xưởng, e đã nộp công văn rui. Giờ em phải nộp thuế môn bài ở 2 nơi, nhưng thủ tục cũng phức tạp, các bác cho em hỏi em nộp gộp cả 2 nơi ở bên CCT mà cty đăng kí thuế đc k ạ? và thủ tục như thế nào ạ?
Thanks các bác nhiều

Sao lại phải nộp ở 2 nơi??? bên xưởng của bạn có phải là chi nhánh đâu

Các tổ chức kinh tế nêu trên nộp thuế Môn bài căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư theo biểu như sau:
Đơn vị: đồng

BẬC
THUẾ MÔN BÀI VỐN ĐĂNG KÝ
MỨC THUẾ MÔN BÀI CẢ NĂM

- Bậc 1 Trên 10 tỷ 3.000.000
- Bậc 2 Từ 5 tỷ đến 10 tỷ 2.000.000
- Bậc 3 Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ 1.500.000
- Bậc 4 Dưới 2 tỷ 1.000.000

- Vốn đăng ký đối với từng trường hợp cụ thể được xác định như sau:

+ Đối với Doanh nghiệp Nhà nước là vốn điều lệ.

+ Đối với Doanh nghiệp có vốn đầu tư Nước ngoài là vốn đầu tư.

+ Đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn, Công ty cổ phần, Hợp tác xã là vốn điều lệ.

+ Đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Hehe!Anh hai ơi.

TT 61 :
3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy địnhcơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế ra quyết định bãi bỏ ấn định thuế.
Hihihi.

Chị xem lại trường hợp của chủ topic xem:

:wall: Cho tới bây giờ em mới phát hiện ra là công ty em chưa nộp tờ khai thuế môn bài năm 2010 và chưa nộp thuế môn bài của 2 năm 2010 và 2011.

==> Quá 90 ngày --> Xem lại Điều 108 trong luật quản lý thuế 78:

Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy định và bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:
1. Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau chín mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 32 của Luật này hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 33 của Luật này;
2. Không ghi chép trong sổ kế toán các khoản thu liên quan đến việc xác định số tiền thuế phải nộp;
3. Không xuất hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hoá đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán;

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chị xem lại trường hợp của chủ topic xem:

==> Quá 90 ngày --> Xem lại Điều 108 trong luật quản lý thuế 78:
Trời ơi ! Trích dẫn ở trên là dành cho bác VTM liên quan tới việc Ông Thuế đã kiểm tra hay chưa.

Hehe!

Chị túm lại rồi : Nếu phạt thì phải đưa ra mức phạt cụ thể, nếu vẫn quay về phạt từ 1->3 lần thuế trốn, gian lận là chị ko có đồng ý . Vì ai trốn?đã nộp đầy đủ tiền thuế, tiền phạt vào NSNN thì phạt nộp chậm hs khai thuế cái gì?ko nộp!

Bôi đậm gì : Đã bảo không trốn cơ mà !

Sửa lần cuối:
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Thanks các bác nhiều

Bạn xem Thông tư Số: 96/ 2002/TT-BTC
Thông tư Số: 96/ 2002/TT-BTC nói:
- Các cơ sở kinh doanh quy định tại tiết b, c điểm này nếu có các cửa hàng, quầy hàng, cửa hiệu, điểm kinh doanh dịch vụ... ở các địa điểm khác không cùng địa điểm của cơ sở thì mỗi cửa hàng, quầy hàng, cửa hiệu, điểm kinh doanh dịch vụ ... phải nộp thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng một năm.
và:
Thông tư Số: 96/ 2002/TT-BTC nói:
2 - Cơ sở kinh doanh đăng ký nộp thuế với cơ quan thuế cấp nào thì nộp thuế Môn bài tại cơ quan thuế cấp đó. Trường hợp cơ sở kinh doanh có nhiều cửa hàng, cửa hiệu trực thuộc nằm ở các điểm khác nhau trong cùng địa phương thì cơ sở kinh doanh nộp thuế Môn bài của bản thân cơ sở, đồng thời nộp thuế Môn bài cho các cửa hàng, cửa hiệu trực thuộc, đóng trên cùng địa phương. Các chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu đóng ở địa phương khác thì nộp thuế Môn bài tại cơ quan thuế nơi có chi nhánh, cửa hàng, cửa hiệu kinh doanh.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
1. Văn phòng bên chi nhánh ko phải đóng thuế môn bài
2. Xưởng sản xuất trong trường hợp này có được nhiểu như thế này ko???

Theo thông tư 42
- Các cơ sở kinh doanh là chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc báo sổ, các tổ chức kinh tế khác... không có giấy chứng nhận ĐKKD hoặc có giấy chứng nhận ĐKKD nhưng không có vốn đăng ký thì thống nhất thu thuế Môn bài theo mức 1.000.000 đồng/năm.

Hoa Anh Túc???

H

halinhkute

Guest
10/8/11
3
0
0
36
Hai phong
các bác giúp em với ạ!em mới chuyển vào đến nhưng phát hiện ra công ty được cấp giấy đăng ký kinh doanh lần 1 vào ngày 14/02/2011 và đăng ký lại lần đầu vào ngày 29/07/2011, công ty chưa hề nộp bất cứ 1 khoản thuế nào( vì thực sự là chưa hoạt động) chỉ có một số hóa đơn mua vào như bàn ghế, máy tính...Bây giờ là tháng 8 rồi, em phải làm sao với cả khoản thuế môn bài và tờ khai thuế hàng tháng. Các bác giúp em với, em đang đau hết cả đầu lên đây. Cảm ơn các bác nhiều

L

lantp

Guest
21/3/08
13
1
0
Hà nội
Chào các bác.
Công ty em đã nộp tờ khai và thuế MB đầy đủ, đúng theo quy định.
Tuy nhiên đến T3/2011 Cty có mở thêm 02 cửa hàng bán lẻ ở 2 địa điểm khác nhau cùng với 01 kho hàng ở chỗ khác... tất cả đến nay đều chưa kê khai và nộp thuế MB bổ sung.
Hôm nay sau khi đọc hết 6 trang liên quan đến vấn đề này, em quyết định áp dụng với công ty em như sau:
1/ Nộp số tiền là 2tr tiền thuế MB cho 2 địa điểm KD mở thêm từ T3/2011. Kho không tính.
2/ Nộp phạt số tiền thuế môn bài chậm nộp là 2tr x 0.05% x 210 ngày = 210.000 đồng
3/ Nộp tờ khai thuế MB (bổ sung) cho các chi nhánh và chờ cơ quan thuế cho quyết định nộp phạt vì hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế....
Như vậy có đúng không các bác????
Tuy nhiên có điều em băn khoăn là nếu các bác thuế bắt phạt em ở mức cao nhất là 5tr thì cũng là phạt 2.5 lần thuế cho hành vi trốn thuế rồi còn gì. Như vậy rõ ràng là phạt chậm nộp còn nhiều hơn cả không nộp hồ sơ khai thuế.
(Em thì mới vào Cty nhưng thấy bảo cty cũng vừa bị phạt 6tr cho việc chậm nộp báo cáo sử dụng hóa đơn quý đấy ah).
Thanks all

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Hic nói thật với bạn, bạn mà làm đúng thế thì công ty có ngày bán nhà đi trả nợ thuế. tháng 03/2011 công ty mở thêm 2 cửa hàng bán lẻ , nhưng nếu không làm hồ sơ kê khai thì ai biết được cửa hàng đó mở lúc nào. Bạn cứ coi như bây giờ mới mở đi. làm hồ sơ kê khai và nộp thuế bình thường, không nộp phạt chậm trễ gì hết. Theo mình biết có những công ty mở cửa hàng cả mấy năm còn chưa nộp có sao đâu. Vấn đề là bạn không được để trong giấy tờ là có thêm 2 cửa hàng đó, mà coi như vẫn bán hàng tại công ty thôi. Bạn làm kế toán thì công việc hàng đầu là tiết kiệm được chi phí cho công ty chừng nào hay chừng đó. Việc nộp phạt thuế 6tr vì chậm nộp báo cáo sử dụng hóa đơn quý cũng hơi nặng đấy, nếu bên bạn đàm phán tốt hơn thì chắc không đến mức đó.

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
uh, bên công ty mình chậm nộp cái thông báo xin sử dụng tiếp hóa đơn từ tháng 1 mà tháng 8 mới phát hiện ra, nhưng may nhờ đàm phán tốt nên chỉ mất có 1,5 triệu thôi, he he

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA