Nộp chậm thuế môn bài

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
Nguyen tha 87

Nguyen tha 87

Sơ cấp
Chào bạn, mình được biết áp dụng từ năm 2010 nếu các doanh nghiệp nào ko thay đổi vốn điều lệ thi ko phải nộp TKhai thuế mà chỉ nộp thuế theo đung mức quy định mà mọi năm mình nộp rùi đó, còn nếuchưas nộp thì phải làm công văn xin nộp phạt đó, mình nghĩ lỗi này phạt khá cao đó bạn ạ, trong trường hợp này bắt buộc phải làm TKhai thuế môn bài đó. số tiền bên thuế sẽ phạt 2 lần , một là số thuế phải nộp Ví dụ là 1000.000 cho mức 4 thì số nộp phạt lần 2 cũng là 1.000.000. Mình đã gặp phai trường hợp do nộp chậm TNDN năm 2009 và phải nộp như vậy đó.Đó là ý kiến của mình, nếu sai bạn nào chỉ giáo cho mình nhé. cảm ơn bạn rât nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Chào bạn, mình được biết áp dụng từ năm 2010 nếu các doanh nghiệp nào ko thay đổi vốn điều lệ thi ko phải nộp TKhai thuế mà chỉ nộp thuế theo đung mức quy định mà mọi năm mình nộp rùi đó, còn nếuchưas nộp thì phải làm công văn xin nộp phạt đó, mình nghĩ lỗi này phạt khá cao đó bạn ạ, trong trường hợp này bắt buộc phải làm TKhai thuế môn bài đó. số tiền bên thuế sẽ phạt 2 lần , một là số thuế phải nộp Ví dụ là 1000.000 cho mức 4 thì số nộp phạt lần 2 cũng là 1.000.000. Mình đã gặp phai trường hợp do nộp chậm TNDN năm 2009 và phải nộp như vậy đó.Đó là ý kiến của mình, nếu sai bạn nào chỉ giáo cho mình nhé. cảm ơn bạn rât nhiều

Vẫn phải nộp tờ khai bạn à

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
--------------

Số: 3701/TCT-CS
V/v hướng dẫn thực hiện thu thuế Môn bài năm 2011
Hà Nội, ngày 23 tháng 09 năm 2010

Kính gửi: Cục thuế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

Vừa qua Tổng cục Thuế đã nhận được đề nghị của một số Cục thuế tỉnh, thành phố về việc xem xét quy định lại bậc thuế môn bài để thực hiện thu năm 2011. Tuy nhiên, để ổn định về số thu, tránh có nhiều thay đổi về chính sách trong một thời gian ngắn và phù hợp với định hướng thay đổi chính sách trong thời gian tới, Tổng cục Thuế thông báo:

Năm 2011 chính sách về thuế môn bài vẫn được thực hiện theo quy định tại: Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 30/08/2002 của Chính phủ về điều chỉnh mức thuế môn bài; Thông tư số 96/2002/TT-BTC ngày 24/10/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 75/2002/NĐ-CP; Thông tư số 42/2003/TT-BTC ngày 7/5/2003 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 96/2002/TT-BTC.

Đối với các hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh tiếp tục giữ nguyên bậc thuế môn bài năm 2010 để thu thuế môn bài năm 2011. Những hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có biến động lớn về tình hình kinh doanh hoặc mới bắt đầu kinh doanh trong năm 2011 thì Cục thuế căn cứ vào quy định và tình hình thực tế địa phương để xác định bậc môn bài năm 2011 cho phù hợp.

Tổng cục Thuế hướng dẫn để các Cục thuế biết và chủ động triển khai công tác thu thuế môn bài năm 2011. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc đề nghị các Cục thuế báo cáo kịp thời để được hướng dẫn.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ Pháp chế - TCT;
- Vụ PC; CS-BTC;
- Lưu: VT, CS.
KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Vũ Thị Mai

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Nộp tờ khai để mà bị phạt ah!??? Bạn không đọc đoạn tui trích dẫn quy định tại Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế 78 sao?!

Theo quy định thì pahir căn cứ vào thông tư 61 Quản lý Thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Điều 106 - Luật Quản Lý Thuế số 78.

Luật quản lý thuế số 78 nói:
Điều 106. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế
1. Người nộp thuế có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và bị xử phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
2. Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử phạt chậm nộp thuế theo quy định tại Điều này, nhưng không bị xử phạt vi phạm thủ tục hành chính thuế, thiếu thuế, trốn thuế.

Nếu chiếu theo điều trên ==> mà không phạt nộp chậm tờ khai, vậy tốt cho doanh nghiệp quá. Vậy các trường hợp nào sẽ bị xử phạt chậm nộp tờ khai? Cảm ơn Chị!

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Nếu chiếu theo điều trên ==> mà không phạt nộp chậm tờ khai, vậy tốt cho doanh nghiệp quá. Vậy các trường hợp nào sẽ bị xử phạt chậm nộp tờ khai? Cảm ơn Chị!
Đọc văn bản thì nhớ đọc hết cả đoạn, cả câu, cả ý của nó đi em.

2. Người nộp thuế khai sai dẫn đến làm thiếu số tiền phải nộp hoặc không khai thuế nếu tự giác khắc phục hậu quả bằng cách nộp đủ số tiền thuế phải nộp trước khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện thì bị xử phạt chậm nộp thuế theo quy định tại Điều này, nhưng không bị xử phạt vi phạm thủ tục hành chính thuế, thiếu thuế, trốn thuế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chậm nộp tờ khai thì theo cái này của ông 61 này :

3.6. Trường hợp chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định và cơ quan thuế đã ra quyết định ấn định số thuế phải nộp. Sau đó trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày hết hạn nộp hồ sơ khai thuế, người nộp thuế nộp hồ sơ khai thuế hợp lệ và xác định đúng số tiền thuế phải nộp của kỳ nộp thuế thì cơ quan thuế xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế theo điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 Mục này và tiếp tục theo dõi số thuế chậm nộp để xử phạt chậm nộp tiền thuế theo hướng dẫn tại Mục II, Phần B Thông tư này. Số ngày chậm nộp tiền thuế làm căn cứ xử phạt được tính từ ngày hết hạn nộp thuế của kỳ phát sinh số thuế phải nộp hồ sơ khai thuế, đến ngày người nộp thuế nộp số tiền thuế chậm nộp. Đồng thời cơ quan thuế phải ra quyết định bãi bỏ quyết định ấn định thuế.

Phạt hành vi không nộp hồ sơ khai thuế ?Phạt dựa vào đâu?điểm mấy, tiết mấy, điều bao nhiêu ?

Không nộp khác với nộp chậm nhé !Nộp chậm là có nộp.

Sửa lần cuối:
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Chậm nộp tờ khai thì theo cái này của ông 61 này :
Phạt hành vi không nộp hồ sơ khai thuế ?Phạt dựa vào đâu?điểm mấy, tiết mấy, điều bao nhiêu ?

Không nộp khác với nộp chậm nhé !Nộp chậm là có nộp.

- Nộp chậm: bị phạt nộp chậm tờ khai, phạt chậm nộp thuế
- Không nộp: bị phạt chậm nộp thuế

==> Nộp chậm tội sẽ nặng hơn là không nộp? :wall:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Luật Việt Nam khó hiểu lắm, cẩn thận vẫn hơn, hihi
Còn bạn taoxanh đang dạy cách lách luật đó, nghe bắt đầu thấy thú vị rùi
Mà hai điều 106 và 108 của Luật số 78 có lẽ nên nghiên cứu thêm

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hehe, đừng giỡn chứ người đẹp ...
Nghị định 98/2007/NĐ-CP

Điều 14. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 13 Nghị định này hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế hoặc nộp hồ sơ khai thuế sau 90 (chín mươi) ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại các khoản 1, 2, 3 và khoản 5 Điều 32 của Luật Quản lý thuế, hoặc kể từ ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế;

... Không nộp có còn nhẹ hơn nộp chậm ?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Bạn taoxanh nói về Luật còn của bác là Nghị Định, không bít cái nào To hơn nhỉ??? Hihi

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Bạn taoxanh nói về Luật còn của bác là Nghị Định, không bít cái nào To hơn nhỉ??? Hihi

Xem cái này đi Minh công:

Luật quản lý thuế 78:
Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế
Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy định và bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:
1. Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau chín mươi ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 32 của Luật này hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 33 của Luật này;
2. Không ghi chép trong sổ kế toán các khoản thu liên quan đến việc xác định số tiền thuế phải nộp;
3. Không xuất hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hoá đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán;

Oan cho em quá...:wall:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
bạn táo xanh bảo là nên đọc lại điều 106 Luật số 78, Hihi

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
bạn táo xanh bảo là nên đọc lại điều 106 Luật số 78, Hihi

Thua Bạn rồi đó, bạn hãy đọc 2 điều (106 và 108) và rút ra kết luận đi nhé, và hãy nghĩ xem:

Không nộp tội có nhẹ hơn nộp chậm?

....:003:

close topic!

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Khoan đóng topic, cho em ké với:
Không nộp tội có nhẹ hơn nộp chậm?

Nộp chậm = không nộp !

Ai hông tin thì xem bên báo cáo sử dụng hoá đơn quí nhé :004:

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Thua Bạn rồi đó, bạn hãy đọc 2 điều (106 và 108) và rút ra kết luận đi nhé, và hãy nghĩ xem:

....:003:

close topic!

Luật Việt Nam nói dễ hiểu đấy chứ, sao tớ thấy đau đầu thế nhỉ, mình thích đọc thông tư hơn
Ngoài lề: Có 1 bác cơ quan mình 30 năm tuổi đảng, nếu theo luật... thì đủ điều kiện, còn theo thông tư thì..chưa hướng dẫn vấn đề này nên ko được xét duyệt...Mà luật thì to hơn, thế mà có người bảo chưa có thông tư hướng dẫn cụ thể Luật thì ko ...bít đường nào mà lần là sao ta???

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Trời ! anh VTM xem lại nhé : Ai trốn thuế, ai gian lận thuế mà phạt từ 1-3lần ???

Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 13 Nghị định này hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế; không nộp hồ sơ khai thuế hoặc nộp hồ sơ khai thuế sau 90 (chín mươi) ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại các khoản 1, 2, 3 và khoản 5 Điều 32 của Luật Quản lý thuế, hoặc kể từ ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế;

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Khoan đóng topic, cho em ké với:

Nộp chậm = không nộp !

Ai hông tin thì xem bên báo cáo sử dụng hoá đơn quí nhé :004:

Không nộp....theo đúng Quy định khác với ko nộp mà bạn đang nghĩ đấy, hihi

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
a) Không hủy các hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;
b) Không nộp báo cáo hóa đơn đã sử dụng theo quy định.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Các bác cứ tranh luận, thảo luận và đưa ra căn cứ cụ thể nhé ! Em vẫn còn học hỏi các bác dài dài, đọc Luật hiểu hết thì tài mà hiểu sai thì rất bình thường :DD

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:wall: Cho tới bây giờ em mới phát hiện ra là công ty em chưa nộp tờ khai thuế môn bài năm 2010 và chưa nộp thuế môn bài của 2 năm 2010 và 2011. Bây giờ em nộp bổ xung tờ khai thuế năm 2010 và tiền thuế môn bài của 2 năm đó thì bị xử phạt như thế nào ạ? xin các bác giúp em :025:
Trời ! anh VTM xem lại nhé : Ai trốn thuế, ai gian lận thuế mà phạt từ 1-3lần ???

Không ai trốn và gian lận nhưng ... không nộp hồ sơ khai thuế thì bị qui vào tội đó đó ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA