Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Chào cả nhà
Mình là thành viên mới. Đang có một vấn đề liên quan đến việc lách luật bảo hiểm. Rất mong được chỉ giáo.
Chả là công ty mình nhận gia công may bao bì. Công nhân thì khoảng 38 người, nhg hiện nay mới đóng bhxh với 20 ng thôi. Theo mình được biết, nếu ký hđ dưới 3 tháng với 1 công nhân để k phải đóng bh cho họ, nhg với điều kiện trong 1 năm đó k ký lại hợp ồng với ng này nữa. Tuy nhiên công ty mình lại k tìm được đâu ra nhiều cmnd thế để thay đổi liên tục.
mình thấy mọi người nói là bảo nười không đóng bảo hiểm ấy làm một cái đơn là công ty có đóng cho công nhân nhg lý do cá nhân nên cá nhân ng này k đóng, và về xã xin xác nhận. kb có đúng như vậy không?
mong mọi người chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào cả nhà
Mình là thành viên mới. Đang có một vấn đề liên quan đến việc lách luật bảo hiểm. Rất mong được chỉ giáo.
Chả là công ty mình nhận gia công may bao bì. Công nhân thì khoảng 38 người, nhg hiện nay mới đóng bhxh với 20 ng thôi. Theo mình được biết, nếu ký hđ dưới 3 tháng với 1 công nhân để k phải đóng bh cho họ, nhg với điều kiện trong 1 năm đó k ký lại hợp ồng với ng này nữa. Tuy nhiên công ty mình lại k tìm được đâu ra nhiều cmnd thế để thay đổi liên tục.
mình thấy mọi người nói là bảo nười không đóng bảo hiểm ấy làm một cái đơn là công ty có đóng cho công nhân nhg lý do cá nhân nên cá nhân ng này k đóng, và về xã xin xác nhận. kb có đúng như vậy không?
mong mọi người chỉ giúp
Chào bạn, theo mình biết đã là công nhân thời vụ thì có thể ký nhiều lần. Nhưng có nghe một số bạn nói nên chỉ ký 2 lần/ 1 năm. Theo luật số 71/2006, luật áp dụng hiện tại thì đối tượng bắt buộc đóng là lao động có hợp đồng từ 3 tháng trở lên. Như vậy, theo mình nghĩ đã là bắt buộc thì không thể lấy lí do cá nhân không chịu đóng.

T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Chào bạn, theo mình biết đã là công nhân thời vụ thì có thể ký nhiều lần. Nhưng có nghe một số bạn nói nên chỉ ký 2 lần/ 1 năm. Theo luật số 71/2006, luật áp dụng hiện tại thì đối tượng bắt buộc đóng là lao động có hợp đồng từ 3 tháng trở lên. Như vậy, theo mình nghĩ đã là bắt buộc thì không thể lấy lí do cá nhân không chịu đóng.
Cám ơn bạn nhiều. Tại m thấy kt cũ có quen với một kt cty khác đã thanh tra bảo hiểm nói như vậy

T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Vậy à, nhưng mình thấy như thế thì chẳng khả quan lắm
Vâng! cảm ơn bạn.
Chẳng là cty mình mới nhận sắp thanh tra bảo hiểm nên mình muốn hoàn thiện giấy tờ

M

mya291

Guest
2/10/15
3
0
1
32
Chào mọi người, em là thành viên mới, em k học về kế toán mà công ty em mở quán ăn, em làm công tác nhân sự. Khối văn phòng là có 1 mình em, ký hợp đồng chính thức chắc chỉ có em, 1 chỉ quản lý bếp, 1 anh quản lý nước 1 một người nữa sẽ quản lý khu phục vụ. Phụ bếp và nhân viên phục vụ sẽ làm hợp đônf thời vụ.
Do tính chất công việc nên phụ bếp với nhân viên phục vụ sẽ không ổn định, sợ thay đổi thường xuyên, sếp em vẫn muốn đong bảo hiểm cho từng người nhưng do tính bất ổn của nhân viên nên ngại việc mỗi lần thay đổi nhân viên lại phải đi khai lại việc đóng bảo hiểm cho những người đó.
Em muốn hỏi là có cách nào trong việc ký hợp đồng để bên em không đóng bảo hiểm cho phụ bếp và phục vụ k, số tiền không đsong bảo hiểm đó bên em vẫn sẽ tính vào lương cho nhân viên chứ k cố tính lấy đi của họ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tại sao chủ đề này vẫn còn tồn tại cho đến hiện tại thế?
Hỏi mọi người ở đây xem đi làm có muốn được đóng bảo hiểm không?
Sao lại đi hỏi lách luật để ko đóng cho nhân viên, ng lao động? Có làm có ăn. Sao phải lách.

M

mya291

Guest
2/10/15
3
0
1
32
cái vấn đề em hỏi là những nhân viên phục vụ và phụ bếp họ làm việc k ổn định, ra vào thường xuyên, nếu cứ lên kê khai về việc đóng bảo hiểm như vậy rất tốn thời gian, nếu nhà nước muốn tốt cho người lao động thì họ nên tạo điều kiện thuận lợi cho doanh nghiệp đóng bhxh cho nhân viên chứ k phải là hành xác dn vè việc này, bên em muốn làm nhưng cứ gặp bên đó hành hoài như vậy thì bên em buộc lòng phải tìm giải pháp cho tiện cho dn và người lao động nhận trực tiếp số tiền bảo hiểm đó luôn mà

linhgiangkt

linhgiangkt

Guest
10/9/15
34
11
8
38
Sao chủ thớt ko nghĩ ra hướng khác đi nhỉ? Làm việc trong công ty đâu nhất thiết là công nhân may đâu.
Sắp xếp họ thành học việc, họ đang thuộc phòng đào tạo thì việc gì phải đóng bảo hiểm.
Còn Thanh Tra nó nhìn với con mắt nào thì là do quan hệ của chủ thớt.

P/s: bác viết tiêu đề em thấy phản cảm quá cơ híc híc. Mình có thể thay là: Qui định về đóng bảo hiểm cho công nhân có lẽ hay hơn

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
cái vấn đề em hỏi là những nhân viên phục vụ và phụ bếp họ làm việc k ổn định, ra vào thường xuyên, nếu cứ lên kê khai về việc đóng bảo hiểm như vậy rất tốn thời gian, nếu nhà nước muốn tốt cho người lao động thì họ nên tạo điều kiện thuận lợi cho doanh nghiệp đóng bhxh cho nhân viên chứ k phải là hành xác dn vè việc này, bên em muốn làm nhưng cứ gặp bên đó hành hoài như vậy thì bên em buộc lòng phải tìm giải pháp cho tiện cho dn và người lao động nhận trực tiếp số tiền bảo hiểm đó luôn mà
Nếu vậy kê họ lên làm gì để rồi kêu ca.

M

mya291

Guest
2/10/15
3
0
1
32
thì đó là vấn đề em hỏi làm cách nào để không phải kê khai lao động nếu họ làm trên 3 tháng, vấn đề đó em hỏi từ bình luận trước, có lẽ chị chưa đọc kỹ mà đánh giá luôn một câu như vậy nên em mới giải thích
Nếu vậy kê họ lên làm gì để rồi kêu ca.

T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Công ty bạn đang nợ bảo hiểm hả?
K bạn ạ. mình mới nhận làm kế toán, họ thanh tra từ đầu. Thành viên tham gia khoảng 20 công nhân, còn lại khoảng hơn chục nười không đóng bảo hiểm

K

ketoanxinhochoi

Guest
2/10/15
6
0
1
38
anh chị ơi Công ty XD thì xử lý thế nào ạ?

T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Tại sao chủ đề này vẫn còn tồn tại cho đến hiện tại thế?
Hỏi mọi người ở đây xem đi làm có muốn được đóng bảo hiểm không?
Sao lại đi hỏi lách luật để ko đóng cho nhân viên, ng lao động? Có làm có ăn. Sao phải lách.
Đấy là vấn đề của chủ doanh nghiệp, chúng mình đi làm công ăn lương. có khi ngta nhờ lấy cmnd để thêm chi phí bạn ạ

T

Trang221280

Guest
17/8/15
16
0
1
43
Công ty bạn đang nợ bảo hiểm hả?
Với cả vấn đề nó k phải là nhân viên làm thật ở công ty bạn ạ. có khi kế toán ng ta mượn cmnd để làm chi phí nhân công thôi, chứ thực chất k phải công nhân lao động của công ty

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đấy là vấn đề của chủ doanh nghiệp, chúng mình đi làm công ăn lương. có khi ngta nhờ lấy cmnd để thêm chi phí bạn ạ
Ý bạn là ng ta bảo mình tùng xẻo ai đấy mình cũng làm hả?
Giống lính đánh thuê quá nhỉ.

K

ketoanxinhochoi

Guest
2/10/15
6
0
1
38
Anh chị ơi! họ bảo tối thiểu làm kế toán thì phải biết xử lý những vấn đề như vậy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Với cả vấn đề nó k phải là nhân viên làm thật ở công ty bạn ạ. có khi kế toán ng ta mượn cmnd để làm chi phí nhân công thôi, chứ thực chất k phải công nhân lao động của công ty
Theo mình thế này, bạn làm hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng, rồi cách một tháng lại làm lại. Cái này đồng nghĩa với việc bạn sẽ ko kê khai chi phí lương trong một tháng đó. Nên hạn chế, chỉ nên làm 2 hoặc 3 lần trong năm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA