Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

• Thread starter ntkimkhanhvn
  • Ngày gửi
N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
Ðề: Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

Em tức ghê các bác ạ.
Vừa rồi em nhận được công văn này:

Dựa vào công văn này bên người mua khẳng định là hoá đơn của em bất hợp pháp, trong khi em đọc đi đọc lại Thông tư 151 về phát hành hoá đơn, chả có 1 dòng nào viết là hoàn toàn không được ghi chú ngoại tệ và tỷ giá trên hoá đơn cả. Các bác cho em ý kiến xem cán bộ thuế trả lời như này có phải là suy diễn quá không?
các bác viết topic này từ ngày 10-4 nhưng hình như ngày 3-4 đã có công văn của tổng cục thuế hướng dẫn về việc này rồi mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongthuy2512

Sơ cấp

Em vừa nhận được 1 cái có ghi tỷ giá, em yêu cầu huỷ rồi.

T

to thi lan

Guest
12/4/12
1
0
0
34
binh duong

công ty em cũng bị vướng vào việc này
nhưng mà công ty em chi có ghi tỷ giá ở phần tên hàng hóa và dịch vụ thôi, còn phần đơn giá và thành tiền thì không ghi tiền USD như vậy có được không, nếu như hóa đơn như vậy thì bây giờ công ty em làm biên bản thu hồi lại hóa đon trong tháng 4 kể từ ngày 3/4/2012 cho đến nay thì có được không ah, anh chi giúp em với!

M

mendangthi

Guest
13/10/09
17
0
1
37
bac kan

hichic toàn bộ hóa đơn trong năm 2011 của mình cũng toàn ghi cột đơn giá là USD chỉ có cột thành tiền là VND thôi, không biết có bị sao không nữa? hay luật này chỉ áp dụng trong năm 2012 nhỉ?

B

baolong1980

Guest
13/12/05
7
0
1
43
tphcm

Dear All,

Các bạn tìm đọc công văn 4355 BTC-TCT ngày 03.04.2012 nhé. Các hóa đơn phát trước ngày 03/04/2012 vẫn được chấp nhận. Ai không tìm thấy PM cho qua yahoo nhé: baolong1980@yahoo.com. Mình sẽ gửi file word sang, chưa tìm thấy file có dấu và chữ ký.

Tuy nhiên để giải quyết cốt lõi vấn đề các bạn nên gửi công văn hỏi cơ quan thuế về hóa đơn phát đúng hay sai nhé.

D

Daongocbach

Guest

@ntkimkhanhvn: ban xem lai CV 4355 ngay 03/04/2012 cua Bo tai chinh nhe! Don vi nhan hoa don nhu vay van duoc chap nhan!

P

phanthuy1102

Sơ cấp
8/4/11
3
0
0
tp hcm
Re: Ðề: Hoàn toàn không được ghi ngoại tệ trên hoá đơn dù là ghi chú??

Đúng là các bác trên TCT cứ thích làm cho doanh nghiệp đau tim. Đùng một cái cho một tá doanh nghiệp vào tình thế nhận hóa đơn không được hủy không xong. Theo pháp lệnh ngoại hối thì các doanh nghiệp trong cùng lãnh thổ Việt Nam không được phép niêm yết, quảng cáo, thanh toán, dao dịch bằng ngoại tệ. Biết là vậy nhưng doanh nghiệp không kinh doanh mảng tiền tệ, ngân hàng thì mấy ai quan tâm tới pháp lệnh ngoại hối nói j chứ. Doanh nghiệp chỉ cần quan tâm đến chế độ kế toán, thuế, hóa đơn chứng từ là ok rồi. Vấn đề là ở chỗ TT153 về hóa đơn, chứng từ thì cho phép ghi ngoại tệ trên hóa đơn, thế là các bác doanh nghiệp nhà ta cứ tha hồ ghi chú vì nó tiện cho việc kinh doanh, biết rằng phạm luật nhưng về thuế chả ảnh hưởng j, vi phạm pháp lệnh ngoại hối thì chỉ bị phạt từ 5-12tr đồng theo nghị định 202/204.
Nhưng đùng một cái, nghị định 95/2011 sửa đổi nghị định 202 ra đời, số tiền nộp phạt có thể lên tới 500tr, hóa đơn ghi chú ngoại tệ trở thành hóa đơn không hợp lệ luôn. Nhiều doanh nghiệp chết đứng phản ánh quá trời nên BTC có ra công văn 4355 ngày 3/4/2012 , theo công văn này thì các hóa đơn ghi chú ngoại tệ trước 3/4 vẫn là hóa đơn hợp lệ, bên nhận HĐ vẫn được chấp nhận hóa đơn, nhưng bên bán lại vẫn bị xử phạt theo văn bản hiện hành. vậy là các doanh nghiệp nào mà đã lỡ ghi chú ngoại tệ trên hóa đơn từ tháng 10/2011-3/4/2012 tha hồ chạy đôn chạy đáo để thu hồi hóa đơn cũ và thay thế hóa đơn mới nếu không muốn bị phạt theo nghị định 95, nhiều quá không xử lý nổi thì đành chập nhận bị phạt thui.
Biết là hơi bất bình nhưng mà làm sao được, luật mà, mình phải tuân thủ và làm theo thôi.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hic. Đọc topic này mà giật mình thon thót. Chả biết làm thế nào với mớ hóa đơn e đang cầm trong tay cả

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Mình gửi các bạn tham khảo Công văn 4355/BTC-TCT

Đính kèm

• CV4355_BTC-TCT(ghingoaite trenhd).pdf
    472.4 KB · Lượt xem: 334
keomutcam

keomutcam

Sơ cấp
21/1/08
21
1
3
Hà Nội

Cho mình hỏi, trong công văn của tổng cục thuế có ghi "...trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ, có ghi rõ tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam...".
Hóa đơn mình xuất cho khách hàng chỉ ghi mỗi tỷ giá ngoại tệ thì có sao không nhỉ?

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Em chưa gặp trường hợp này bao giờ nhưng em được cô giáo dạy là nếu xuất HĐ có liên quan tới thanh toán ngoại tệ thì "phải" "ghi thêm" tỷ giá ạ. Và khi làm bài tập lớn trên lớp chúng em vẫn ghi như vậy ạ. Vậy không lẽ cô giáo em lại dạy sai???

D

ductamy2k

Sơ cấp
28/12/10
6
0
1
34
Đồng Nai

Theo công văn số 4355/btc-tct thì những hóa đơn xuất sau ngày ban hành công văn này (03/04/012) thì hóa đơn dạng như trên cần hủy và thay thế hóa đơn mới :)) Chỗ mình làm cũng dính 1 số hóa dơn ^^!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cô giáo bạn không dạy sai nhưng có thể chưa cập nhật thông tin mới

P

phonglan4mat

Sơ cấp
20/7/09
4
0
0
37
Hải Phòng

Mình cũng đọc xong toppic và có 1 số vđề mong mọi ng chỉ dẫn giúp mình. Bên mình cũng có rất nhièu hóa đơn đầu vào bằng đồng usd n đều đã được quy đổi ra VND như hóa đơn mà chủ top đưa lên, đó là với HĐơn dầu vào, còn HĐơn đầu ra bên mình cung cấp DV cho bên nước ngoài có đại lý tại VN, khi báo giá bằng đồng usd nhưng khi viết HĐơn mình có ghi tièn usd và có ghi tỷ giá quy đổi, tiền mình nhận lại là VNĐ. Sau khi đọc 1 vài công văn thêm ko không biết DN mình có được phép xuát HĐơn ra như vậy ko?

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Bạn Khánh ơi, mình vừa đọc công văn 4355/cv-btc ngày 3/4/2012 xong. Mình cũng có tâm trạng lắm lắm! Không biết lỡ ghi như bạn rồi thì có bị phạt không nữa. Nếu có thể bạn cứ xuất lại tất cả các hoá đơn cũ đi cho lành. Chạy theo mấy việc cũ này cũng đủ cho kế toán chùn chân mỏi gối rồi!:eyepop:

P

Precious040888

Sơ cấp
29/9/09
3
0
0
35
Tp.HCM

Hi các bạn
Công văn của thuế trả lời là chính xác.
Các bạn cần chú ý:
- Nếu công ty bạn không được phép thu tiền bán hàng bằng ngoại tệ:
Thì tất cả các chi tiêu trên hóa đơn đều là ghi đơn vị là VNĐ
- Nếu công ty bạn được phép thu tiền bán hàng bằng ngoại tệ:
Thì hóa đơn bạn ghi là chính xác.
Vài dòng chia sẽ

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

Trong CV của Cục thuế ghi rõ là "tại cột diễn giải", mấy bác ghi trong cột ghi chú thì vẫn hợp pháp mà.

N

nguyenman85

Sơ cấp
16/11/11
4
0
0
tp.hcm

ai da, sao mà rắc rối đến thế hả các bác. Thực sự như mình thì khi nhận hóa đơn GTGT của người bán, thì mình cũng chỉ để ý đến thông tin công ty mình trên hóa đơn có chính xác hay không?, số tiền có đúng hay không? còn việc ghi tiền ngọai tệ thì công ty nào có chức năng đó mới ghi nên mình cũng khôn để ý lắm, giá như ghi rõ trên hóa đơn thì hay biết mấy, giống như bác I am no pro nói ấy.:cool2:

phich

phich

Sơ cấp
27/7/08
11
0
0
34
Hà Nội
Hiện mình cũng đang rất rối với vấn đề hoá đơn bằng ngoại tệ này.
Bên mình là doanh nghiệp chế xuất, vừa nhận được một hoá đơn bằng ngoại tệ của doanh nghiệp trong nước, kèm theo Công văn số 9895/NHNN-QLNH, theo đó: "“ Việc thanh toán mua bán hàng hoá và dịch vụ, chuyển nhượng và các quan hệ giao dịch khác giữa các doanh nghiệp chế xuất, các doanh nghiệp hoạt động trong khu chế xuất hoặc giữa doanh nghiệp chế xuất và doanh nghiệp ngoài khu chế xuất được thực hiện bằng ngoại tệ tự do chuyển đổi hoặc bằng đồng Việt Nam thông qua tài khoản mở tại các tổ chức tín dụng. Quy định này được thực hiện cho đến khi Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành Thông tư hướng dẫn về các vấn đề liên quan.”
Như vậy, mình hiểu là mọi doanh nghiệp khi bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất sẽ thuộc trường hợp "người bán hàng đc phép bán hàng thu ngoại tệ", và xuất hoá đơn ngoại tệ??? Hiểu như vậy thì có mâu thuẫn gì với các văn bản mới ban hành gần đây ko mọi người nhỉ???

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp

Theo mình thuế gửi công văn vậy là đúng.
Vì công ty nào không được phép thu ngoại tệ thì không được ghi bất cứ gì liên quan với ngoại tệ đâu bạn ah. Bên quản lý thị trường cũng có quy định về ghi giá hàng hóa dịch vụ mà, bạn để trên hợp đồng, báo giá, hay bảng giá bằng ngoại tệ họ thấy là bị phạt huống chi bạn ghi chú trên hóa đơn.

Theo thông tư 153 thì tất cả điều phải ghi tiền VNĐ hết chỉ cty nào được phép thu ngoại tệ mới được ghi ngoại tệ thôi.
Bạn nên hủy xuất lại. Cải lại coi chừng bên quản lý thị trường ngưòi ta phạt nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA