Cách sử dụng hàm VLOOKUP và sửa lỗi #N/A

• Thread starter xungdanhanhhung
  • Ngày gửi
B

buingoc.nd89

Guest
18/12/15
14
0
1
35
đây ạ, anh xem giúp em với ạ Kin7

Đính kèm

• mau ton kho, the kho, cong no.rar
    1.7 MB · Lượt xem: 107
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
đây ạ, anh xem giúp em với ạ Kin7
Cái này là do dữ liệu ở sheet DMKH không chuẩn.
Mã KH có nhiều ký tự rỗng.
Bạn dùng hàm Trim(A7) để lấy mã KH chuẩn. Rồi copy sang cột MKH.
Như vậy gõ tay là được.

• Like
Reactions: buingoc.nd89
B

buingoc.nd89

Guest
18/12/15
14
0
1
35
Em cảm ơn anh nhé, em làm được rồi ạ, cảm ơn anh nhiều ạ, hì hì

P

phamthizo

Trung cấp
26/3/14
59
4
8
hồ chí minh
cụ thể là ở sheet phiếu xuất e dùng hàm vlookup để tính mà ko ra giá trị, cứ bị lỗi #na, mọi người vào xem giúp e với ạ, e tìm hiểu trên mạng rồi làm theo mà vẫn ko dc ạ, e cảm ơn cả nhà

Đính kèm

• bán-hàng.xlsx
    25.2 KB · Lượt xem: 86
N

newbaby2014

Trung cấp
13/3/15
186
49
28
cụ thể là ở sheet phiếu xuất e dùng hàm vlookup để tính mà ko ra giá trị, cứ bị lỗi #na, mọi người vào xem giúp e với ạ, e tìm hiểu trên mạng rồi làm theo mà vẫn ko dc ạ, e cảm ơn cả nhà
Bạn phải sửa lại miền tìm kiếm là
=VLOOKUP(F3;'xuất kho'!$C$6:$J$29;3;0)

P

phamthizo

Trung cấp
26/3/14
59
4
8
hồ chí minh
Bạn phải sửa lại miền tìm kiếm là
=VLOOKUP(F3;'xuất kho'!$C$6:$J$29;3;0)
với lại bạn cho mình hỏi chút nữa nha, ở phiếu xuất kho, cùng một công ty, mua hai mặt hàng,cùng một phiếu xuất thì làm thế nào để trên cùng một phiếu xuất hiện lên đồng thời hai loại mặt hàng, mình cảm ơn b nhiều,

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Cảm ơn bạn. đã sữa được, bạn có thể cho mình biết vì sao ko ạ,hiiii, để lần sau có mà biết rút kinh nghiệm

Bạn tìm theo số phiếu xuất thì vùng tìm kiếm phải bắt đầu từ cột phiếu xuất nhé!

P

phamthizo

Trung cấp
26/3/14
59
4
8
hồ chí minh
Bạn tìm theo số phiếu xuất thì vùng tìm kiếm phải bắt đầu từ cột phiếu xuất nhé!
bạn ơi, có thể giúp mình ở phiếu xuất kho, cùng một công ty, mua hai mặt hàng,cùng một phiếu xuất thì làm thế nào để trên cùng một phiếu xuất hiện lên đồng thời hai loại mặt hàng, mình cảm ơn b nhiều,

S

saocuoitroi

Guest
7/5/17
3
0
1
35
Em bị lỗi #NA, nhưng tìm hiểu nhiều trên mạng ko tìm được cách nào hết lỗi, đây là file của em, mong các anh chị giúp đỡ

Đính kèm

• VIDU.xls
    137 KB · Lượt xem: 40
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Hàm Vlookup chỉ sử dụng được khi cột giá trị lookup value đứng trước cột dữ liệu trả về. Nhưng của bạn lại đứng sau nên không thể dùng Vlookup được (trừ khi thêm cột phụ). Do vậy ở đây bạn phải dùng hàm Index, Match
Công thức bên Sheet Hoso tại ô B2 như sau: =IFERROR(INDEX(Sheet2!$A$2:$D$30,MATCH(A2,Sheet2!$D$2:$D$30,0),1),"")
Tương tự như vậy bạn có thể làm cho các ô C2 và D2

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Em bị lỗi #NA, nhưng tìm hiểu nhiều trên mạng ko tìm được cách nào hết lỗi, đây là file của em, mong các anh chị giúp đỡ
Hàm Vlookup chỉ sử dụng được khi cột giá trị lookup value đứng trước cột dữ liệu trả về. Nhưng của bạn lại đứng sau nên không thể dùng Vlookup được (trừ khi thêm cột phụ). Do vậy ở đây bạn phải dùng hàm Index, Match
Công thức bên Sheet Hoso tại ô B2 như sau: =IFERROR(INDEX(Sheet2!$A$2:$D$30,MATCH(A2,Sheet2!$D$2:$D$30,0),1),"")

• Like
Reactions: saocuoitroi
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
bạn ơi, có thể giúp mình ở phiếu xuất kho, cùng một công ty, mua hai mặt hàng,cùng một phiếu xuất thì làm thế nào để trên cùng một phiếu xuất hiện lên đồng thời hai loại mặt hàng, mình cảm ơn b nhiều,
Có 2 cách:
Cách 1 - Đo vùng dữ liệu bên bảng nhập liệu, dùng hàm if kết hợp với filter. Lập công thức dạng như sau: If(so_ct="so_ct_loc","Thong_tin_lay_ra","") sau đó dùng filter để ẩn nhưng ô trả về ""
Cacgs 2 - Dùng Add-in A-Tools. Đặt Name cho vùng dữ liệu, dùng SQL Builder click chọn là xong

• Like
Reactions: saocuoitroi
S

saocuoitroi

Guest
7/5/17
3
0
1
35
Em chạy thử sao nó báo lỗi NAME?
Mong anh giúp dùm 1 file mẫu

Sửa lần cuối:
S

saocuoitroi

Guest
7/5/17
3
0
1
35
Em làm được rồi, cảm ơn mọi người rất nhiều: dùng hàm if kết hợp isna: =IF(ISNA(VLOOKUP(B2,Sheet2!$A$2:$D$30,2,0)),"",VLOOKUP(B2,Sheet2!$A$2:$D$30,2,0))

H

haica90

Sơ cấp
3/12/14
34
1
8
33
Nhu the thoi
=IFERROR(VLOOKUP(.....);"")

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA