Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phí thuê nhà không có hóa đơn

• Thread starter inhaha
  • Ngày gửi
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
cho mình hỏi thêm nữa là khi kê khai thuế GTGT thì có phải kê vào dòng số 2 HHDV không đủ điều kiện khấu trừ ko? theo PL01-2 GTGT?
Giờ đâu cần nộp phụ lục, bảng kê đâu bạn, chỉ nộp tờ khai thôi nên kê hay không cũng không quan trọng

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
sao ko cần bảng kê vậy bạn Thai.Nguyen? vậy khi mình nhập nghiệp vụ phát sinh có cần định khoản khoản tiền đóng tiền điện này ko?
Trong thông tư 96/2015/tt-btc không có quy định phải lập bảng kê đó nữa nên không cần phải làm

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Cho mình hỏi, mình nộp thay thuế cho chủ nhà thì lúc mình khai để được khấu trừ thì khai thế nào b? Bên mình trả tiền cho chủ nhà ko bao gồm thuế và có thỏa thuận là nộp thay thuế (TNCN+GTGT+MB) cho chủ nhà. Phần mình khai thuế GTGT đầu vào ấy, vì bên chủ nhà ko xuất hóa đơn cho cty
Bạn có thể nói rõ là thời gian thuê là bao lâu, giá thuê ntn?
Để được khấu trừ thuế thì trong hợp đồng nên ghi rõ bên nào chịu thuế, rồi khi đóng tiền sẽ có chứng từ đóng tiền thuế - đây là căn cứ để hạch toán vào chi phí với khoản thuế này

H

hosuong

Guest
4/6/15
117
2
18
34
cho mình hỏi thêm nữa là khi kê khai thuế GTGT thì có phải kê vào dòng số 2 HHDV không đủ điều kiện khấu trừ ko? theo PL01-2 GTGT?
cái này bạn cho vào chi phí hết luôn

Đ

Đậu Đậu 17032007

Guest
28/12/15
3
0
1
41
Bạn có thể nói rõ là thời gian thuê là bao lâu, giá thuê ntn?
Để được khấu trừ thuế thì trong hợp đồng nên ghi rõ bên nào chịu thuế, rồi khi đóng tiền sẽ có chứng từ đóng tiền thuế - đây là căn cứ để hạch toán vào chi phí với khoản thuế này
Cty mình thuê trong 2 năm từ 1/1/2015-31/12/2016, hợp đồng ghi là giá thuê là 20tr/1 tháng không bao gồm các loại thuế. Nếu vậy khoản thuế GTGT 12tr 1 năm mình được hạch toán chi phí luôn hay sao. Vậy bên mình sẽ ghi nhận chi phí là 240tr/năm + 12tr chi ph1i thuế GTGT đúng ko? Mình đang ko rõ chỗ này, lúc mình làm bảng kê đầu vào thì có 12tr thuế GTGT này ko? Cảm ơn b

Thai.Nguyen

Thai.Nguyen

Cao cấp
26/9/15
337
83
28
Cty mình thuê trong 2 năm từ 1/1/2015-31/12/2016, hợp đồng ghi là giá thuê là 20tr/1 tháng không bao gồm các loại thuế. Nếu vậy khoản thuế GTGT 12tr 1 năm mình được hạch toán chi phí luôn hay sao. Vậy bên mình sẽ ghi nhận chi phí là 240tr/năm + 12tr chi ph1i thuế GTGT đúng ko? Mình đang ko rõ chỗ này, lúc mình làm bảng kê đầu vào thì có 12tr thuế GTGT này ko? Cảm ơn b
Giá 20tr/ tháng chưa bao gồm thuế.
Trước khi đóng thuế, xác định số thuế cho Kho bạc thì phải làm tờ khai gửi chi cục thuế đó, và chi cục thuế sẽ căn cứ vào hợp đồng mà tính số doanh thu để chịu thuế GTGT và TNCN của người cho thuê nhà.
Ở đây nếu trong hợp đồng có ghi là bên bạn chịu thuế thì số tiền thuế nộp cho Kho Bạc được tính vào chi phí, mình nghĩ bạn nên kê khai ở chi cục Thuế trước rồi họ xác định thuế phải nộp đã,
Thuế này là bao gồm trong chi phí nên sẽ không được tính khấu trừ đầu vào (vì cơ quan thuế sẽ xuất hóa đơn bán hàng)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA