Hướng dẫn cho các kế toán mới làm quen với kế toán hcsn

• Thread starter ketoandas
  • Ngày gửi
K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
Anh ơi. Em ở Bắc Giang. Em vào làm mới được 3 tháng. mới làm nên em còn nhiều thắc mắc lắm. Em làm ở BQL bảo tồn Tây Yên Tử- Sơn Động - Bắc Giang. là đơn vị sự nghiệp có thu. giờ em phải làm báo cáo tài chính để sắp tới quyết toán mà em chưa biết làm thế nào, kết chuyển nguồn kinh phí ra sao. Ở cơ quan em sử dụng phần mềm DAS ạ.Anh giúp em với ạ. Gmail của em là lehue.tayyentu@gmail.com . Em cảm ơn anh.
Xin lỗi nhưng bạn có thể hỏi chi tiết hơn được không, là bạn muốn hướng dẫn quy trình hạch toán thu phí lệ phí, hay là khi lên báo cáo nào đó bị sai, câu hỏi của bạn càng chi tiêt thì mình mới trả lời bạn chính xác được

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Mình thấy có nhiều bạn mới làm quen với kế toán HCSN nhưng chưa được ai hướng dẫn trên diễn đàn cũng ít người giúp nên mình lập topic này các bạn kế toán mới có vấn đề gì mình biết mình sẽ giúp đỡ các bạn:
+ Mình sẽ hướng dẫn các bạn từ phần các nghiệp vụ hạch toán, lương, cách lên sổ sách báo cáo quý, năm (Tức là phần sau khi đã có chứng từ kế toán)
+ Ngoài ra thì mình có sử dụng rất thành thạo phần mềm kế toán DAS (IMas thì mình cũng biết 1 chút) nên bạn nào có sử dụng phần mềm kế toán DAS thì mình có thể hướng dẫn thực hành luôn.
+ Mình ở Hà Nội nên bạn nào ở HN thì mình có thể hướng dẫn trực tiếp được (ngoài giờ nhé)

• Like
Reactions: Blue0301
H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Anh ơi. Em ở Bắc Giang. Em vào làm mới được 3 tháng. mới làm nên em còn nhiều thắc mắc lắm. Em làm ở BQL bảo tồn Tây Yên Tử- Sơn Động - Bắc Giang. là đơn vị sự nghiệp có thu. giờ em phải làm báo cáo tài chính để sắp tới quyết toán mà em chưa biết làm thế nào, kết chuyển nguồn kinh phí ra sao. Ở cơ quan em sử dụng phần mềm DAS ạ.Anh giúp em với ạ. Gmail của em là lehue.tayyentu@gmail.com . Em cảm ơn anh.

K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
anh chị có thể giúp em phần mềm DAS đk ko ạ, bên em là trung tâm đào tạo, huấn luyện TDTT,chức năng, nhiệm vụ là tập luyện và thi đấu thể thao thành tích cao, anh chị có giúp em đk ko ạ. em cảm ơn
?
Hiện tại đơn vị bạn đang, sử dụng PMKT DAS hay là phần mềm nào khác, theo mình biết thì PM DAS được rất nhiều trung tâm thể dục thể thao tại các quận huyện sử dụng hoàn toàn bình thường, ngay cả các đơn vị lớn như: Văn phòng Quốc hội, Nhà khách chính phủ, Bệnh viện Bạch Mai đều đang sử dụng PM DAS. Còn nếu bạn muốn hỏi về nghiệp vụ thì bạn có thể nêu chi tiết vấn đề của bạn là gì được không

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Xin lỗi nhưng bạn có thể hỏi chi tiết hơn được không, là bạn muốn hướng dẫn quy trình hạch toán thu phí lệ phí, hay là khi lên báo cáo nào đó bị sai, câu hỏi của bạn càng chi tiêt thì mình mới trả lời bạn chính xác được

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Vâng. em muốn hỏi a/c là:
- em nhập số liệu từ các chứng từ vào phần mềm xong rồi, giờ để làm báo cáo tài chính của Quý IV và năm thì em phải làm những bước gì ạ?
- Trên sổ sách của kế toán, Anh kê toán trước làm. có những tài sản đã thanh lý, một số không còn sử dụng nữa hết khấu hao nhưng anh vẫn theo dõi trên số và khi lập bảng kiểm kê vẫn còn, cho em hỏi là giờ làm bảng kiểm kê TSCĐ trong báo cáo có thể bỏ nó đi không ạ?
Em cảm ơn A/c ạ!

K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
Vâng. em muốn hỏi a/c là:
- em nhập số liệu từ các chứng từ vào phần mềm xong rồi, giờ để làm báo cáo tài chính của Quý IV và năm thì em phải làm những bước gì ạ?
- Trên sổ sách của kế toán, Anh kê toán trước làm. có những tài sản đã thanh lý, một số không còn sử dụng nữa hết khấu hao nhưng anh vẫn theo dõi trên số và khi lập bảng kiểm kê vẫn còn, cho em hỏi là giờ làm bảng kiểm kê TSCĐ trong báo cáo có thể bỏ nó đi không ạ?
Em cảm ơn A/c ạ!
Mình xin trả lời bạn như sau:
1. để in báo cáo trên PM DAS thì bạn sẽ thực hiện các bước như sau:
*bước 1: Bạn vào phần <Số liệu>--> Chọn <Định khoản tự động 008,009>--> Chọn định khoản tự động từ tháng 1 đến tháng 12
*Bước 2: Bạn vào phần <báo biểu>--> Chọn <h.Báo cáo tài chính > để in các báo cáo cuối năm
*Bước 3: bạn vào phần <Báo biểu>--> Chọn <a.Sổ thẻ kế toán chi tiết> để in các loại sổ
2.Các tài sản nếu đã thanh lý bạn phải hạch toán thanh lý các tài sản đó bằng các bút toán như sau
- TH1: tài sản thanh lý đã hao mòn hết hạch toán:
Nợ 2141/Có 211 - TSCĐ hữu hình
Nợ 2142/Có 213 - TSCĐ vô hình
- TH2: Tài sản khi thanh lý vẫn chưa hao mòn hết hạch toán như sau:
Nợ 2141/Có 211 - Số đã hao mòn
Nợ 466/Có 211 - giá trị còn lại của TS

Sửa lần cuối:
K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
mình chưa đi làm, mình sẽ làm trong bệnh viện, chắc là kế toán viện phí.
Thế thì bạn có thể đặt câu hỏi cụ thể cho mình là bạn muốn hỏi phần nào, nhưng mình nghĩ tốt nhất là đợi bạn đi làm rồi thì bạn hỏi mình trả lời bạn sẽ hiểu hơn, Bây giờ bạn có thể mua quyển sách: Chế độ kế toán HCSN ở nhà sách ĐH kinh tế quốc dân để tham khảo thêm cách hạch toán các tài khoản.
- Nếu bạn làm kế toán viện phí thì bạn tham khảo kỹ cách hạch toán các tài khoản sau: 3318, 3118, 5111, 5118

sonba

sonba

Guest
20/2/16
10
0
1
31
Bạn phải xác định số tiền NS cấp cho đơn vị bạn là cấp theo hình thức dự toán hay là cấp bằng tiền gửi:
- Nếu cấp = Dự toán thì sẽ cấp vào tài khoản 9523, 9527,.. ở KBNN, trong trường hợp này bạn không hạch toán Nợ 0081 khi nhận được dự toán là sai vì bạn sẽ phải nộp đối chiếu dự toán
- Nếu cấp = tiền gửi sẽ cấp về TK tiền gửi 3712, 3713, trong trường hợp này khi nhận được kinh phí bạn sẽ hạch toán là: Nợ 1121/Có 46121
Mình cũng moqis vào làm nên cũng chưa biết nhiều. Cho mình hỏi: nếu cấp theo tk tiền gửi có thể đưa vào sdđk tk 112 dc k hay phải định khoản như ad. Ad cho mình xin gmail hay fb dc k? Để trao đổi cho tiện. Mình vừa hcsn vừa làm chủ đầu tư nên hơi phức tạp.. thank ad

K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
Mình cũng moqis vào làm nên cũng chưa biết nhiều. Cho mình hỏi: nếu cấp theo tk tiền gửi có thể đưa vào sdđk tk 112 dc k hay phải định khoản như ad. Ad cho mình xin gmail hay fb dc k? Để trao đổi cho tiện. Mình vừa hcsn vừa làm chủ đầu tư nên hơi phức tạp.. thank ad
Không được phép bạn nhé, tiền bạn được cấp là số phát sinh trong kỳ thì lsao bạn nhập nó là số dư đầu kỳ được

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Mình thấy có nhiều bạn mới làm quen với kế toán HCSN nhưng chưa được ai hướng dẫn trên diễn đàn cũng ít người giúp nên mình lập topic này các bạn kế toán mới có vấn đề gì mình biết mình sẽ giúp đỡ các bạn:
+ Mình sẽ hướng dẫn các bạn từ phần các nghiệp vụ hạch toán, lương, cách lên sổ sách báo cáo quý, năm (Tức là phần sau khi đã có chứng từ kế toán)
+ Ngoài ra thì mình có sử dụng rất thành thạo phần mềm kế toán DAS (IMas thì mình cũng biết 1 chút) nên bạn nào có sử dụng phần mềm kế toán DAS thì mình có thể hướng dẫn thực hành luôn.
+ Mình ở Hà Nội nên bạn nào ở HN thì mình có thể hướng dẫn trực tiếp được (ngoài giờ nhé)
Mình cũng rất vui vì các bạn đã tham gia topic của mình nhiệt tình, nhưng mình có 1 lưu ý là khi các bạn đặt câu hỏi thì các bạn nên nêu chi tiết vấn đề mà các bạn gặp phải để mình có thể trả lời chính xác nhất, tránh những câu hỏi như: "Anh/chị ơi, em mới làm kế toán em chưa biết gì cả anh/ chị giúp em được không" thì thú thật mình không biết giúp thế nào cả...

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Mình cũng rất vui vì các bạn đã tham gia topic của mình nhiệt tình, nhưng mình có 1 lưu ý là khi các bạn đặt câu hỏi thì các bạn nên nêu chi tiết vấn đề mà các bạn gặp phải để mình có thể trả lời chính xác nhất, tránh những câu hỏi như: "Anh/chị ơi, em mới làm kế toán em chưa biết gì cả anh/ chị giúp em được không" thì thú thật mình không biết giúp thế nào cả...
Báo cáo tài chính
Em mới vào làm ở đơn vị hành chính sự nghiệp có thu. Em làm từ tháng 10/2015. Các chứng từ em đã nhập hết vào phần mềm ( cơ quan em dùng phần mềm DAS). nhưng giờ em không rõ các bước tiếp theo. Để làm báo cáo tài chính quý IV và báo cáo năm thì em phải làm những bước gì ạ. Em mới sử dụng phần mềm nên không biết phải làm những bước gì để làm báo cáo. Mong A/c có thể hướng dẫn giúp em các bước để em có thể làm báo cáo Quý IV của năm 2015. EM cảm ơn! EM rất mong được nhận phản hồi từ Anh/chị. cuối tháng ba nay em phải quyết toán rồi mà em chưa biết làm báo cáo ạ.

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
*bước 1: Bạn vào phần <Số liệu>--> Chọn <Định khoản tự động 008,009>--> Chọn định khoản tự động từ tháng 1 đến tháng 12
*Bước 2: Bạn vào phần <báo biểu>--> Chọn <h.Báo cáo tài chính > để in các báo cáo cuối năm
*Bước 3: bạn vào phần <Báo biểu>--> Chọn <a.Sổ thẻ kế toán chi tiết> để in các loại sổ
2.Các tài sản nếu đã thanh lý bạn phải hạch toán thanh lý các tài sản đó bằng các bút toán như sau
Vâng em cảm ơn A/c ạ.

N

Nhân Văn 1182

Guest
2/10/14
7
1
3
42
đơn vị mình là đơn vị Sự nghiệp tự chủ 100%, mình muốn hỏi về bút toán trích lập quỹ cuối năm. Lúc trước định khoản như vầy: Nợ 4212/ Có 431, tuy nhiên đã bỏ tk 421 rồi nên mình không biết định khoản như thế nào? và đơn vị mình sử dụng phần mềm Imas 9.0 bạn có thể hướng dẫn mình cách định khoản và nhập vào phần mềm?

H

HUE.TAYYENTU

Sơ cấp
19/2/16
13
1
3
34
Vâng em cảm ơn A/c ạ.
Vâng em cảm ơn anh ạ.
Em muốn hỏi anh thêm một vấn đề nữa là: Đơn vị em có thu từ hoạt động bán tận thu gỗ rừng 60tr và cho thuê nhà 12tr được ghi có trên TK 531. giờ để kết chuyển số tiền này sang quỹ SXKD và dịch vụ thì em phải thực hiện những bút toán kết chuyển như thế nào trên phần mềm ạ.

sonba

sonba

Guest
20/2/16
10
0
1
31
BHXH chuyển tiền thanh toán chế độ thai sản định khoản N1121/C3321 đúng khồng vậy ad?

Sửa lần cuối:
sonba

sonba

Guest
20/2/16
10
0
1
31
nếu cấp tiền gửi vào đầu năm thì có phải là số dư không? trong kỳ sẽ lấy tiền gửi này chi cho các hoạt động phát sinh trong kỳ

K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
BHXH chuyển tiền thanh toán chế độ thai sản định khoản N1121/C3321 đúng khồng vậy ad?
- Khi nhận được tiền BHXH chuyển tiền thanh toán chế độ TS hạch toán:
Nợ 1121/Có 3321
- Xác định số chi trả cho người ddc hưởng TS:
Nợ 3321/Có 3341
- Chuyển tiền cho người được hưởng TS:
Nợ 3341/Có 1121

K

ketoandas

Trung cấp
31/10/13
66
26
8
hà nội
nếu cấp tiền gửi vào đầu năm thì có phải là số dư không? trong kỳ sẽ lấy tiền gửi này chi cho các hoạt động phát sinh trong kỳ
- Khi nhận được kinh phí cấp bằng tiền gửi bạn hạch toán:
Nợ 1121/Có 461 - Số tiền này là số phát sinh trong năm chứ không phải số dư bạn nhé
--> Mình cũng chỉ là thành viên diễn đàn không phải Ad, đầu năm còn rảnh rỗi nên giúp đỡ mng thôi, sang tuần thì mình bắt đầu bận rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA