Hóa đơn bất hợp pháp

• Thread starter hoangha10287
  • Ngày gửi
H

hoangha10287

Sơ cấp
9/8/10
10
0
1
38
hà nội
Các bạn cho mình hỏi ?
vừa qua công ty mình vừ kiểm tra thuế có nghiệp vụ phát sinh như sau:
Công ty có 1 ô tô gửi tại bãi xe , hàng tháng nơi mình gửi ô tô xuất hóa đơn nhưng đến tháng 8/2015 công ty họ bị đóng mã số thuế nhưng đến tháng 12 /2015 vẫn xuất hóa đơn cho bên mình
khi kiểm tra bên thuế áp phạt bên mình sử dụng hóa đơn bất hợp pháp ?
các bạn giúp mình sử lý nghiệp vụ này với nếu không bên mình sẽ bị phạt rất nặng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngựa con

Guest
26/4/16
20
4
3
36
Việc đầu tiên là bên bạn phải làm điều chỉnh kê khai giảm Thuế VAT và TNDN.
Theo mình biết thì bạn sẽ không phải bị phạt nhiều đâu. Chỉ bị giảm thuế VAT được khấu trừ cũng như không được tính khoản CP đó là CP hợp lý thôi.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Các bạn cho mình hỏi ?
Công ty có 1 ô tô gửi tại bãi xe , hàng tháng nơi mình gửi ô tô xuất hóa đơn nhưng đến tháng 8/2015 công ty họ bị đóng mã số thuế nhưng đến tháng 12 /2015 vẫn xuất hóa đơn cho bên mình
các bạn giúp mình sử lý nghiệp vụ này với nếu không bên mình sẽ bị phạt rất nặng.
- Nếu nhừng hđ trước tháng 8/2015 mà bạn có đầy đủ chứng từ: hợp đồng, hóa đơn, chứng từ thanh toán, biên bản giao nhận, HĐ mua bán thì bạn vận được khấu trừ VAT và tính vào chi phí được trừ bình thường còn không có những chứng từ trên thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Còn không đầy đủ 1 trong 2 thứ trên thì bị loại ra tất cả đồng thời phạt thêm tội sử dụng hóa đơn bất hợp pháp
- Những hđ sau ngày 8/2015 thì đó là hđ bất hợp pháp rồi => phạt=> xong. Không cần phải chứng từ gì hết!
Với kn qua vài lần quyết toán thuế mình góp ý vài điều nho nhỏ với các bạn mới vào nghề như thế này:
1. Những hđ đầu vào trước khi hạch toán thì điều đầu tiên mình cân là PHẢI TRA CỨU thử xem DN này còn hoạt động không hay chạy trốn mạt bao đời rồi (Dây là trường hợp của bạn hoangha10287 hđ sau tháng 8/2015)
2. Sau khi tra cứu ok hết rồi thì cần thanh toán qua tk ngân hàng là tốt nhất, an toàn nhât cho dù hđ đó <20tr bởi vì thời điểm bạn nhận hđ thì họ vẫn còn hoạt động nhưng sau đó vài tháng thì bỏ chạy mất (Đây là trường hợp những hđ trước thang1/2015 của bạn hoangha10287) thì trong trường hợp này mình còn chứng từ thanh toán qua ngân hàng là ok

• Like
Reactions: tung6213
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi ?
Các bạn cho mình hỏi ?

Những hóa đơn trước tháng 8/2015 thì không sao cả, hóa đơn sau thời điểm tháng 8/2015 chắc chắn sẽ bị phạt với mức phạt như sau phát 1 lần thuế GTGT, loai toàn bộ hóa đơn khỏi chi phí, phạt tiền từ 20tr đến 50tr cho hóa đơn này bạn nói khéo với thuế thì sẽ chịu mức phạt thấp nhất 20tr

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Những hóa đơn trước tháng 8/2015 thì không sao cả, hóa đơn sau thời điểm tháng 8/2015 chắc chắn sẽ bị phạt với mức phạt như sau phát 1 lần thuế GTGT, loai toàn bộ hóa đơn khỏi chi phí, phạt tiền từ 20tr đến 50tr cho hóa đơn này bạn nói khéo với thuế thì sẽ chịu mức phạt thấp nhất 20tr
Trường hợp này sẽ ko bị loại chi phí tính thuế TNDN. Cùng lắm chỉ bị loại VAT.
Bạn chủ thớt chú ý nhé.
Những trường hợp như thế này bạn sẽ ko bị loại chi phí để tính thuế TNDN.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trường hợp này sẽ ko bị loại chi phí tính thuế TNDN. Cùng lắm chỉ bị loại VAT.
Bạn chủ thớt chú ý nhé.
Những trường hợp như thế này bạn sẽ ko bị loại chi phí để tính thuế TNDN.
hóa đơn đã bất hợp pháp thì đương nhiên bị loại bị phạt bạn xem lại nghị định 49/2016/NĐ-CP ngày 27/05/2016 đi nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
hóa đơn đã bất hợp pháp thì đương nhiên bị loại bị phạt bạn xem lại nghị định 49/2016/NĐ-CP ngày 27/05/2016 đi nhé
Bạn hay nhỉ?
Chì vì 1 tờ hóa đơn mà loại hết chi phí.
Bạn nói thế mà nghe được à?
HĐ bất hợp pháp nhưng người nhận có biết ko?
DN nhỏ có thời gian kiểm tra. DN lớn 1 tháng hàng nghìn tờ hóa đơn đầu vào ai đi kiểm tra?
Còn cái việc DN bị đóng mã số thuế mà vẫn xuất hóa đơn được cái này phải quy trách nhiệm cho CQT nhé.
BỎ tù ngay cái ông quản lý DN đấy.
Áp dụng luật 1 cách máy móc.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn hay nhỉ?
DN nhỏ có thời gian kiểm tra. DN lớn 1 tháng hàng nghìn tờ hóa đơn đầu vào ai đi kiểm tra?
Còn cái việc DN bị đóng mã số thuế mà vẫn xuất hóa đơn được cái này phải quy trách nhiệm cho CQT nhé.
đã hướng dẫn và góp ý phải đúng luật đúng cái kiểu cảm tính trách nhienm của kế toán là phải kiểm tra tính hợp lý, hợp pháp của chúng từ trước khi hạch toán dùng làm bùa và coi thường quy định của luật nhé

• Like
Reactions: Lặng Yên
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi ?
Bạn ở đâu nhỉ? HN thì inbox nhé.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Các bạn cho mình hỏi ?
Bạn đã biết như vậy thì yêu cầu họ cung cấp hóa đơn khác (họ nhờ bên khác xuất HĐ cho bạn). Nếu không được bạn điều chỉnh giảm hóa đơn đó đi.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Bạn hay nhỉ?
Cơ quan thuế đã trang bị cho mình những thứ cho mình tra cứu rồi, mình không chịu làm thì lỡ xảy ra hậu quả là phải gánh chịu bạn ơi, làm thì phải theo luật...... đừng ...

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
:D tờ hóa đơn theo luật thuế ở VN là cực kỳ quan trọng và nguy hiểm, vướng vào trường hợp này thì mình là người sai rồi. Có giải trình tốt hay quan hệ tốt thì có thể thuế nương tay tha cho (nếu no đủ rồi) còn không thì cứ đúng luật thì là loại chi phí loại thuế, còn vấn đề nguồn thiệt hại thì tự tìm người xuất hóa đơn giải quyết hoặc kiện nhau ra công an.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn hay nhỉ?
Đã có công văn của tổng cục thuế hướng dẫn rồi nhé anh, Công văn 409/TCT-KK, ngày 27/01/2016
Tham khảo thêm ở đây nhé anh:
http://www.webketoan.vn/su-dung-hoa...-la-hanh-vi-su-dung-hoa-don-bat-hop-phap.html

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Nói lớn thì chẳng ai cãi là bé
Nói nhỏ thì cũng chẳng ai bảo to
Trên 20 xé đôi khỏi chuyển khoản
Ký cam kết liền hết bỏ trốn
chỉ có điều DN VN cam chịu
nghe đến thuế là hồn vía lên mây
tính vô tội biến mất khỏi nhân gian
thành có tội nên lại lo sốt vó.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn hay nhỉ?

Bạn nói đúng. Nhưng ở VN các cơ quan nhà nước có bị: (..quy trách nhiệm.. ) bao giờ đâu chỉ có các DN là phải gánh chịu thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn nói đúng. Nhưng ở VN các cơ quan nhà nước có bị: (..quy trách nhiệm.. ) bao giờ đâu chỉ có các DN là phải gánh chịu thôi.
Vậy chúng ta ms cần lên tiếng.
Thế hệ già có ai dám nói gì đâu?
Tư duy ko đúng thì cần phải đổi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cơ quan thuế đã trang bị cho mình những thứ cho mình tra cứu rồi, mình không chịu làm thì lỡ xảy ra hậu quả là phải gánh chịu bạn ơi, làm thì phải theo luật...... đừng ...
Sao tôi lại phải tra cứu?
Việc quản lý hóa đơn là của ai?
Y như vụ mũ bảo hiểm dỏm.
Mình thì cứ thun thún nghe theo.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Giờ có quy định, luật ban hành mà ko được nghiên cứu thì quy trách nhiệm cho nhà làm luật. bỏ tù nhỉ.
Thế gian yên bình.:D

• Like
Reactions: siriussly

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA